ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Copper Peptide (GHK-Cu)ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Copper Peptide (GHK-Cu)ครับ

โพสต์โดย kphphph » พุธ ธ.ค. 12, 2018 6:08 pm

รบกวนสอบถามครับ
จากข้อมูล MSDS Copper Peptide (GHK-Cu)

COMPOSITION / INFORMATION ON INGREDIENTS

Water 10-90%
Glycerin 1-10%
Propylene Glycol 1-10%
Copper tripeptide-1 0.1%

1) ถ้าผมใช้ Copper Peptide (GHK-Cu) ที่myskinrecipesจำหน่าย 1% แล้วเติมน้ำ 99% แสดงว่ามี Copper Peptide (GHK-Cu)จริงๆ อยู่0.001% ใช่ไหมครับ

2) ผมสามารถใช้ Copper Peptide (GHK-Cu) ที่myskinrecipesจำหน่าย ทาหน้าโดยตรงเลยโดยที่ไม่ต้องผสมอะไรเพิ่มได้ไหมครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Copper Peptide (GHK-Cu)ครับ

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ ธ.ค. 12, 2018 8:13 pm

ไม่สามารถใช้ Copper Peptide (GHK-Cu) ทาผิวโดยตรงได้ค่ะ อัตราการใช้อยู่ที่1-3% (ห้ามเกิน3%)
ในกรณีที่ต้องการสารactiveเป็น Copper Peptide (GHK-Cu)เพียงตัวเดียว ลองพิจารณาผสมใน Aloe Vera Gel (Heavy) ดูนะคะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffkphphph
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Copper Peptide (GHK-Cu)ครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 3:49 pm

สวัสดีคะ

ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิก kphphph แจ้ง จากองค์ประกอบของผลิตภัณฑ์ เจ้าหน้าที่ เข้าใจว่า ท่านสมาชิกคิดว่า ส่วนผสม peptide ที่อยู๋ใน Copper Peptide Solution นั้นต่ำมาก (1000ppm หรือ 0.01%)

ในความเป็นจริง peptide เหล่านี้ ถือเป็น signaling peptide ที่ใช้ในปริมาณต่ำมาก จึงจะคาดหวังผลได้ โดย Copper Peptide นั้น อัตราการใช้จะอยู่ที่ประมาณ 1-30ppm หรือเท่ากับ 0.1-3% Copper Peptide Solution คะ

นั้นเป็นสาเหตุที่ทางผู้ผลิตกำหนดให้ใช้ Copper Peptide 1000ppm Solution ที่อัตรา 0.1-3.0% คะ

การใช้ในอัตราสูงกว่านี้ ไม่ได้มีผลดีต่อผิว รวมถึงอาจจะเกิดผลเสียได้ด้วยคะ การใช้ทาผิวโดยตรง ( = 1000ppm ) จึงไม่เหมาะอย่างยิ่ง ตามที่ท่านสมาชิก fluffy_dd แนะนำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง