ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจสอบสูตรและชนิด wax ที่เหมาะกับการทำ cleansing balm

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยตรวจสอบสูตรและชนิด wax ที่เหมาะกับการทำ cleansing balm

โพสต์โดย wariyanan_h » อังคาร ธ.ค. 11, 2018 4:29 pm

ต้องการผสมทำคลีนซิ่งบาล์มใช้เองค่ะ แต่ว่ามีข้อสงสัยเกี่ยวกับชนิดของ wax เนื่องจากไม่อยากใช้ Beeswax เพราะเกรงว่าจะแพ้ เนื่องจากเป็นคนผิวแพ้ง่าย น้ำผึ้งก็แพ้ค่ะ เลยอยากทราบว่าหากใช้ Microcrystalline Wax ตัวนี้จะได้ไหมคะ
ส่วนสูตรก็จะมีส่วนผสมประมาณนี้ค่ะ
1.Microcrystalline Wax = 10%
2.Grape Seed Oil = 20%
3.Jojoba Oil = 15%
4.Safflower Oil = 10%
5.Sweet Almond Oil = 10%
6.Oilsify 15 = 10%
7.Oilsify 30 = 10%
ส่วนผสมที่เหลือกำลังคิดว่าจะใช้ Oil Milk หรือ Oil Soap ค่ะ ไม่ทราบว่าสูตรนี้ใช้ได้ไหมคะ
จิงๆแล้วอยากจะใส่ส่วนผสม TriLaureth-4 phosphate, Laureth-4, poly glyceryl-2 tetraoleate ลงไปด้วยค่ะ แต่ว่าทางเว็บไม่มีส่วนผสมนี้เลยค่ะ
wariyanan_h

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจสอบสูตรและชนิด wax ที่เหมาะกับการทำ cleansing ba

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 9:56 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ให้ระวัง Grape Seed Oil, Sweet Almond Oil, Safflower Oil เป็นน้ำมันที่หืนได้ง่าย การนำมาใช้ในสูตร จะทำให้อายุของสูตรสั้นลง ยกเว้นผสมเพื่อใช้เอง

ส่วนผสมที่เหลือกำลังคิดว่าจะใช้ Oil Milk หรือ Oil Soap ค่ะ ไม่ทราบว่าสูตรนี้ใช้ได้ไหมคะ
จิงๆแล้วอยากจะใส่ส่วนผสม TriLaureth-4 phosphate, Laureth-4, poly glyceryl-2 tetraoleate ลงไปด้วยค่ะ แต่ว่าทางเว็บไม่มีส่วนผสมนี้เลยค่ะ

ส่วนผสมเหล่านี้ไม่มีความจำเป็นในสูตรแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยตรวจสอบสูตรและชนิด wax ที่เหมาะกับการทำ cleansing ba

โพสต์โดย wariyanan_h » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2018 3:43 pm

ขอบคุณนะคะ ^^
wariyanan_h

โพสต์โดย wariyanan_h » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2018 3:47 pm

1.รบกวนช่วยแนะนำน้ำมันที่สามารถผสมและทำคลีนซิ่งขายได้ไหมคะ อันไหนเหมาะสมคะ ที่ดูไว้มีน้ำมันมะกอก แอพริคอท โจโจ้บาออยล์ สควาเลน ค่ะ

2.และหากผสมใช้เองโดยมีน้ำมันสามตัวด้านบนที่สตาฟบอกว่าหืนง่าย หากใส่ Tocopherol Acetate ลงไป จะช่วยลดการหืนได้ไหมคะ ทำให้ส่วนผสมเสถียรขึ้นใช่ไหมคะ หรือว่าต้องเติม Phenoxyethanol ลงไปถึงจะโอเคคะ

3.หากยังอยากจะใช้ Grapeseed Oil, safflower, sweet almond ผสมกับน้ำมันตัวอื่นในคลีนซิ่ง จะพอได้ไหมคะ และมีการเติม Tocopherol Acetate +Phenoxyethanol ลงไปด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
wariyanan_h

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 5:59 pm

สวัสดีคะ

การเลือกใช้น้ำมันธรรมชาติ หากท่านสมาชิกกำลังพัฒนาผลิตภัณฑ์เพื่อจำหน่าย อาจเป็นความเสี่ยงในด้าน shelf life เนื่องจากน้ำมันธรรมชาติบางชนิด เกิดการหืนได้ค่อนข้างเร็ว แม้ว่ามีการใช้ Antioxidant ตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง

ตามรายชื่อน้ำมันที่ท่านสมาชิกแจ้ง เฉพาะ Jojoba Oil และ Squalane จึงจะมีอายุที่ยาวมาก (มากกว่า 2ปี) แต่ตัวเลือกอื่นๆ เมื่ออยู่ในสภาพแวดล้อมปกติ อาจจะเหลือเพียง 6เดือน ก่อนการเกิดกลิ่นหืน ยกเว้นเก็บในที่ปลอดแสง ปลอดอากาศ และคุมอุณหภูมิ ซึ่งอาจจะอยู่ได้ประมาณ 12-24เดือน แล้วแต่สภาพแวดล้อม

ท่านสมาชิกไม่จำเป็นต้องใช้สารกันเสียชนิดใดๆ (เช่น Phenoxyethanol) หากทำสูตรเพื่อใช้เอง เนื่องจากเชื้อโรคไม่สามารถเจริญเติบโตในน้ำมันได้ แต่หากผลิตเพื่อจำหน่าย อาจจำเป็น เนื่องจากเราไม่ทราบว่า เมื่อสินค้าอยู่ในมือผู้ใช้ จะมีโอกาสมีความชื้น หรือน้ำ ลงไปในบรรจุภัณฑ์หรือไม่ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wariyanan_h » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 6:12 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ
wariyanan_h

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง