ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อิมัลสิไฟเออร์ ในสูตร C E Ferulic serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อิมัลสิไฟเออร์ ในสูตร C E Ferulic serum

โพสต์โดย contact3 » เสาร์ ธ.ค. 08, 2018 8:39 am

ในสูตร C E Ferulic serum ถ้าเรามีวิตอี 2% แล้ว Bisabolol 0.5% เป็นส่วนน้ำมัน
เราควรจะ Laureth23 ที่กี่% แล้วถ้าไม่ใช่ Laureth23 มีตัวอื่นแนะนำไหมที่ทำให้เนื้อเซรั่มยังใส และสามารถใช้ % น้อยๆก็สามารถรวมส่วนน้ำกับน้ำมันเข้ากันได้
contact3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อิมัลสิไฟเออร์

โพสต์โดย contact3 » เสาร์ ธ.ค. 08, 2018 10:34 am

รบกวนแนะนำตัวอิมัลซิไฟเออร์ ตัวที่ใส่แล้วเป็นสีขาวด้วยครับ แต่แบบใส่ %น้อยก็มีประสิทธิภาพรวมตัวน้ำกับน้ำมันได้สูง โดยที่ไม่ต้องปั่นครับ
contact3

Re: อิมัลสิไฟเออร์

โพสต์โดย contact3 » เสาร์ ธ.ค. 08, 2018 10:49 pm

ขอคำตอบแบบที่มี shelf life นานหน่อยนะครับ เซรั่มมีอิเล้กโทรไลท์ แต่ผมไม่สนใจเรื่องเนื้อเหลวเพราะอยากให้เหลว ขอแค่ให้น้ำกับน้ำมันเข้ากันได้แบบใสนะครับ
contact3

Re: อิมัลสิไฟเออร์ ในสูตร C E Ferulic serum

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 7:37 pm

สวัสดีคะ

ในสูตร C E Ferulic serum ถ้าเรามีวิตอี 2% แล้ว Bisabolol 0.5% เป็นส่วนน้ำมัน
เราควรจะ Laureth23 ที่กี่% แล้วถ้าไม่ใช่ Laureth23 มีตัวอื่นแนะนำไหมที่ทำให้เนื้อเซรั่มยังใส และสามารถใช้ % น้อยๆก็สามารถรวมส่วนน้ำกับน้ำมันเข้ากันได้

Laureth-23 จะเหมาะที่สุดสำหรับ สูตรลักษณะนี้ ที่มีปัญหาเรื่อง pH ที่ต่ำเป็นพิเศษ (2.5-3.5) คะ ในส่วนอัตราการใช้ เพื่อให้สามารถประสานสูตรได้จนใส ตามสัดส่วนน้ำมันที่ท่านสมาชิกแจ้ง ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบคะ โดยปกติจะอยู่ที่ประมาณ 3 เท่า ของน้ำมัน คะ

รบกวนแนะนำตัวอิมัลซิไฟเออร์ ตัวที่ใส่แล้วเป็นสีขาวด้วยครับ แต่แบบใส่ %น้อยก็มีประสิทธิภาพรวมตัวน้ำกับน้ำมันได้สูง โดยที่ไม่ต้องปั่นครับ

Emulsifier ลักษณะดังที่ท่านสมาชิกแจ้ง ต้องปั่น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อิมัลสิไฟเออร์ ในสูตร C E Ferulic serum

โพสต์โดย contact3 » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 11:21 pm

ทราบมาว่า Laureth23 มีค่าอุดตันสูงจึงอยากทราบว่าพอมีตัวอื่นที่ทำได้ใสไหม ถ้าใส่วิตอี 1% ก็ได้ครับ
contact3

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 4:45 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีค่า pH ต่ำมาก ตัวเลือก Emulsifier ในลักษณะนี้ จึงค่อนข้างจำกัดมาก เบื้องต้น เรียนแนะนำทดลองใช้ Flora Solve Clear 3% แทน Laureth-23 ดูคะ แต่ไม่สามารถรับรองความคงตัวของสูตรได้ ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบความคงตัวเพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีปัญหาการแยกชั้น หรือสูตรขุ่น เมื่ออยู่ที่อุณภูมิต่างๆคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง