ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบความเข้ากันได้ของสารแต่ละชนิด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบความเข้ากันได้ของสารแต่ละชนิด

โพสต์โดย ranu.pothong28 » ศุกร์ ธ.ค. 07, 2018 4:36 pm

รบกวนRD.ช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะว่าสารแต่ละตัวสามารถเข้ากันได้หรือไม่ จะทำครีมผิวหน้าขาวใสลดสิวลดริ้วรอย ที่เห็นผลลัพธ์รวดเร็วและชัดเจนค่ะ สารมีทั้งหมด 28 ตัวค่ะ
1.Alpha Arbutin (Switzerland)=2%
2.TXC (Cetyl Tranexamate HCI) =2%
3.MSHEhite(Undecylenoyl
PhenylAlanine)=2%
4.Safe-B3 =5%
5.GlucoBright(Acetyl glucosamine)=4%
6.Kojic Acid Dipalmitate=4%
7.Yeast Radiance=4%
8.4MSK(Potassium Methoxysalicylate)=2%
9.Deoxyarbutin(D-Arbutin)=2%
10.Licorice Extract (Glabridin 40%)=0.1%
11.Complex Salicylic Acid(Powder,Water-Soluble)=2%
12.น้ำกลั่น=44.3%
13.Dimethyl Isosorbide (DMI)=3%
14.Light Lotion Maker=4%
15.Phospholipid=1%
16.AnyGel =0.50%
17.Silicone Gel (Ultra Clear)=7%
18.Mild Preserved Eco(Ethylhexylycerin)=0.5%
19.Disodium EDTA=0.1%
20.Butylene Glycol =3%
21.Horse Placenta =2%
22.White Cumin=0.2%
23.Betaglucan=3%
24.Oryzanol (Rice Bran Extract)=0.5%
25.Phytosphingosine SA =0.2%
26.Apple Stem Cell Extract=2%
27.Lavender Oil (zBalgarian=0.01%
28.Palmitamide MEA=0.5%
รบกวนช่วยตรวจและขอคำแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อยนะคะก่อนที่จะสั่งทำเทสค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
ranu.pothong28

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบความเข้ากันได้ของสารแต่ละชนิด

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 7:05 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีการใช้ส่วนผสมที่มากจนเกินความเหมาะสม ลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ได้จะไม่เหมาะสมต่อการใช้งาน ส่วนผสมหลายรายการสามารถระคายเคืองผิวได้ ซึ่งเมื่อยิ่งใช้ร่วมกัน และในอัตราที่เต็มที่ตามที่ผู้ผลิต หรือ อ.ย. กำหนด อาจจะเกิดการระคายเคืองผิวเกินระดับปกติ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ความคาดหวังที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า "เห็นผลรวดเร็วและชัดเจน" ไม่ใช่แนวทางที่ถูกต้องในการพัฒนาสูตรเครื่องสำอาง การพัฒนาสูตรเครื่องสำอาง จะเริ่มจาก ความเหมาะสมต่อการใช้งาน (เนื้อสูตรเหมาะสม สามารถใช้งานได้ง่าย ไม่บางหรือไม่หนักเกินไปต่อผิว) ความปลอดภัยต่อการใช้งาน (ไม่เลือกใช้ส่วนผสมที่สามารถระคายเคืองผิวได้หลากหลายรายการในสูตรเดียวกัน หรือใช้ส่วนผสมหลากหลายรายการในอัตราที่สูงไป) จากนั้นจึงเริ่มคาดหวังผล ซึ่งจะต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความสมเหตุสมผล ผิวไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ภายในช่วงข้ามคืนหรือภายใน7วัน ระยะเวลาและความต่อเนื่อง เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการบำรุงผิวคะ

สำหรับสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม แนะนำให้ตัดส่วนผสมลงประมาณครึ่งนึงคะ โดยเพิ่มสัดส่วนน้ำให้มากยิ่งขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ตรวจสอบความเข้ากันได้ของสารแต่ละชนิด

โพสต์โดย ranu.pothong28 » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2018 9:19 am

รบกวนสอบถามค่ะ ต้องตัดส่วนผสมตัวไหนออกบ้างค่ะและให้เหลือในอัตรส่วนเท่าไหร่ดีค่ะถึงจะเหมาะสมกับสูตรค่ะ
จะสั่งทำเทสค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
ranu.pothong28

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 5:07 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองดูตัวอย่างสูตรต่างๆในมีเปิดเผยไว้ในศูนย์รวมสูตร คะ บางสูตรทาง R&D จะมี comment ไว้อยู่แล้ว ว่าเหนอะหนะหรือไม่ บางเบาหรือไม่ ลองพิจารณาองค์ประกอบ/อัตราการใช้ส่วนผสม จากสูตรเปิดเผยเหล่านี้ แล้วนำมาปรับแต่งสูตรของท่านสมาชิก ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง