ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวน staff ช่วยดูส่วนผสมเซรั่มก่อนจะสั่งทำค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวน staff ช่วยดูส่วนผสมเซรั่มก่อนจะสั่งทำค่ะ

โพสต์โดย onemaii_amicizia » พุธ ธ.ค. 05, 2018 5:37 pm

สวัสดีค่ะ ต้องการสั่งทำเซรั่มค่ะ อยากได้เซรั่มที่เนื้อสัมผัสบางเบา ไม่เหนียวเหนอะหนะค่ะ ลักษณะผิวคือ ผิวผสมค่ะ จะมันช่วงทีโซน มีรอยดำจากสิว และฝ้า และมีริ้วรอยค่ะ
ส่วนผสมเซรั่มค่ะ
1.
onemaii_amicizia

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวน staff ช่วยดูส่วนผสมเซรั่มก่อนจะสั่งทำค่ะ

โพสต์โดย onemaii_amicizia » พุธ ธ.ค. 05, 2018 5:53 pm

ส่วนผสมใหม่นะคะ
1.Pal-GHK 5%
2.Argireline 5%
3.Adenosine Liposome 3%
4.L-Carnitine 3%
5.Coffee Extract 1%
6.GlucoBright 4%
7.Safe-B3 2%
8.MSH White 2%
9.Double Hyaluronic 1%
10.Rice Vitamin 2%
11.Light Lotion Maker 2%
12.Phospholipid 3%
13.Laurocapram 2%
14.DMI 3%
15.Mild Preserved Eco 1%
16.น้ำกลั้น61%
อยากสอบถามสตาฟว่า
1. ส่วนผสมข้างบนสามารถเข้ากันได้หรือไม่คะ
2. ต้องเพิ่มหรือปรับสัดส่วนตัวไหนหรือเปล่าคะ
3. มีส่วนผสมไหนที่ทำให้อุดตันและระคายเคืองหรือไม่คะ
4. สามารถใช้ได้กับรอบดวงตาได้หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

Re: รบกวน staff ช่วยดูส่วนผสมเซรั่มก่อนจะสั่งทำค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 12, 2018 10:58 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาเรื่องการละลาย MSH-White เนื่องจากต้องละลายในน้ำมัน แต่สูตรยังไม่มีส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน มาช่วยละลาย เรียนแนะนำ เลือกใช้น้ำมันใดๆ หรือกลุ่ม LipidSoft (หากต้องการเนื้อบางเบา แนะนำ LipidSoft Dry II) ในอัตรา 3-5% มาช่วยละลายคะ ในส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ

ทีมงานเข้าใจว่าท่านสมาชิกเป็นมือใหม่ อาจจะพิจารณาลดส่วนผสมลงบ้าง เพื่อความง่ายของการผสม การเลือกส่วนผสมเยอะเกินไป ทำให้ขั้นตอนการผสมยุ่งยาก และหากผสมไม่สำเร็จจะเสียส่วนผสมเปล่าคะ

สูตรไม่ได้มีส่วนผสมใดระคายเคืองผิวได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่แพ้คะ การแพ้เกิดขึ้นได้สำหรับผู้ใช้บางท่าน ที่อาจจะมีการแพ้ส่วนผสมแต่ละตัวที่แตกต่างกันไป

สูตรไม่สามารถอุดตันรูขุมขนได้ เนื่องจากส่วนเกือบทุกรายการสามารถละลายน้ำได้ โดยเมื่ออยู่ในเบสลักษณะนี้ ก็สามารถใช้น้ำล้างออกได้ไม่ทิ้งไว้อุดตันบนผิวคะ

สามารถใช้รอบดวงตาได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย onemaii_amicizia » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2018 10:55 am

ขอบคุณค่ะ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
1. เอสเซ้นส์ ส่วนผสมคือ น้ำ+สารบำรุงผิว ถ้าเราเลือกสารบำรุงผิวที่เป็นส่วนน้ำมัน ก็จะไม่เป็นเอสดซ้นส์ใช่มั้ยคะ
2. Double Hyaluron Liquid มีความเข้มข้นของ Hyaluronic Acid 5% ถ้าเราต้องการใช้ที่ 1% เราจะต้องชั่งสารที่ 20 กรัม หรือที่ 1 กรัม คะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 5:39 pm

สวัสดีคะ

1. คำว่า essence ไม่ได้มีคำจำกัดความที่เป็นสากล แล้วแต่ว่าใครอยากจะเรียกอย่างไร ทีมงานเองจึงไม่สามารถตอบได้ว่า ลักษณะดังกล่าวยังจะเรียกว่าเป็น essence ได้หรือไม่คะ

2. สารที่มีความเข้มข้น 5% หากต้องการเจือจางให้เหลือ 1% จะต้องผสมเข้ากับน้ำในอัตรา 4เท่า (น้ำ 4 ส่วน + สาร 1 ส่วน) คะ สำหรับคำถามของท่านสมาชิก ทีมงานไม่ทราบว่า สูตรทั้งหมดมีสัดส่วนเท่าใด จึงไม่สามารถตอบได้ แต่ให้คิดว่า เติมน้ำ 4เท่า ของน้ำหนัก Double Hyaluron Liquid ก็จะได้ Hyaluron ที่ 1% คะ (ข้อมูลเพิ่มเติม เรียนแนะนำ ดูตัวอย่างสูตร Hyaluron Serum ได้ที่นี่คะ)
staff

โพสต์โดย onemaii_amicizia » เสาร์ ธ.ค. 22, 2018 3:30 pm

รบกวนบอกขั้นตอนผสมสารหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ไฟล์แนป
_20181222_153225.JPG (88.24 KiB) เปิดดู 2047 ครั้ง

โพสต์โดย onemaii_amicizia » อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2018 10:34 am

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine) มีตัวไหนที่สามารถละลายได้บ้างคะ นอกจากน้ำมัน แอลกอฮอลล์ และกลุ่ม LipidSoft

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 24, 2018 7:48 pm

สวัสดีคะ

ผสมส่วนน้ำเข้าด้วยกัน
ผสมส่วนน้ำมันเข้าด้วยกัน

ในขณะที่กำลังปั่นส่วนน้ำ ให้ค่อยๆเติมส่วนน้ำมันลงไป ปั่นต่อเนื่องจนเห็นว่าเข้ากันดีคะ

MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine) มีตัวไหนที่สามารถละลายได้บ้างคะ นอกจากน้ำมัน แอลกอฮอลล์ และกลุ่ม LipidSoft

ไม่มีคะ
staff

โพสต์โดย onemaii_amicizia » จันทร์ ธ.ค. 24, 2018 8:46 pm

ขอบคุณ​ค่ะ​ ขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ​ Double Hyaluron Liquid​ เนื่องจากลิงค์ที่ทางสตาฟให้มา​ มันเป็นของ​Glycosaminoglycans Night Serum​ค่ะ​ คำถามคือการชั่งน้ำหนักของ​ Double Hyaluron Liquid​ คือเราจะชั่งตามที่หน้าเว็บเขียนมาเป็น​ % ได้เลย หรือต้องไดรูทสารเหมือนที่ทางสตาฟบอกค่ะ​ เช่น
ผิวแห้งมาก 6-10%
-สมมุติ​ 6% น้ำ 4​ ส่วน + สาร 6 ส่วน
ผิวแห้ง 2-6%
-สมมุติ​ 2​% น้ำ 3 ส่วน + สาร 2 ส่วน
เข้าใจถูดมั้ยคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 29, 2018 5:54 pm

สวัสดีคะ

เรียนให้ข้อมูลใหม่คะ ขออภัยในความผิดพลาดคะ

Hyaluron Serum
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง