ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

wheat germ oil ในแชมพู

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

wheat germ oil ในแชมพู

โพสต์โดย thi_raphon » อังคาร ธ.ค. 04, 2018 2:21 pm

ต้องการใช้ Wheat Germ Oil ในแชมพู สามารถผสมน้ำได้เลยไหมคะ
thi_raphon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: wheat germ oil

โพสต์โดย krittin123 » ศุกร์ ธ.ค. 07, 2018 10:49 am

ส่วนตัวผมว่า oil อาจจะเหมาะกับสูตรครีมนวดผมมากกว่าครับ ผมไม่แน่ใจเรื่องผสมในแชมพู อยากทราบคำแนะนำของ staff เช่นกันครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: wheat germ oil

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 12, 2018 11:17 pm

สวัสดีคะ

การเติมน้ำมันชนิดใดๆ ในแชมพู เป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสม เนื่องจาก แชมพู เราพัฒนาสูตรขึ้น เพื่อช่วยชะล้างไขมันออกจากเส้นผม จึงมีการใช้สารชะล้างต่างๆในสูตรแชมพู โดยเมื่อเติมน้ำมันชนิดใดๆ ลงในสูตรแชมพู น้ำมันดังกล่าว ก็จะถูกสารชะล้าง ทำความสะอาดออกจากเส้นผมเช่นกันคะ หากทำความสะอาดไม่หมดจด เมื่อสระแล้ว ก็จะรู้สึกว่าเส้นผม หรือหนังศรีษะ มีความมันลงเหลืออยู่ ซึ่งเป็นสิ่งไม่พึงประสงค์ สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่

ตามที่ท่านสมาชิก krittin123 ให้คำแนะนำถูกต้องแล้วคะ การใช้น้ำมัน ควรใช้ในสูตรนวดผม ซึ่งอาจจะล้างออกด้วยน้ำ และยังทิ้งน้ำมันบางๆไว้บนผม
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: wheat germ oil ในแชมพู

โพสต์โดย thi_raphon » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 9:37 pm

ขอบคุณคุณ Krittin123 และ Staff มากค่ะ สำหรับคำตอบ ที่อยากใช้ Wheat Germ Oil ในสูตรแชมพูเพราะเคยเห็นแชมพูบางสูตรใช้ และต้องการพัฒนาสูตรแชมพูโดยใช้ biosurfur กับ Sandal Pentanol เห็นว่าตัองละลายในน้ำมัน ถ้าอย่างนั้นถ้าเราต้องการจะใช้สาร 2 ตัวนี้ในแชมพู จะต้องใช้อะไรแทน oil ดีคะ

ขอบคุณค่ะ
thi_raphon

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 4:38 pm

สวัสดีคะ

ทั้ง BioSulphur และ Sandal Pentanol อยู่ในรูปน้ำมันอยู่แล้วคะ ท่านสมาชิกสามารถผสมเข้ากับสูตรแชมพู ได้โดยตรงเลยคะ โดยให้ผสมเข้ากับสารชะล้างในสูตร จากนั้นจึงผสมตามขั้นตอนอื่นๆตามปกติคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thi_raphon » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 9:59 pm

ขอบคุณค่ะ
thi_raphon

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง