ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรครีมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรครีมครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » พุธ พ.ย. 28, 2018 2:35 pm

รบกวนตรวจสอบและแนะนำสำหรับสูตรครีมทั้ง2สูตรคับ

ผิวขาว

Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.5%
Disodium EDTA 0.1%
Light Cream Maker™ 1%
Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดเบา 5%
Snail Secretion 5%
Water 88.4

แก้ฝ้า
Tranexamic Acid 5%
Snail Secretion 5%
Kojic Acid Dipalmitate 3%
Light Cream Maker™ 1%
Water 86%

รบกวนแนะนำด้วยครับ
kissmeagainn1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรครีมครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 8:47 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานให้คำแนะนำเฉพาะในด้านการเข้ากันของสูตรนะคะ เนื่องจากท่านสมาชิกไม่ได้แจ้งลักษณะผิวของผู้ใช้

สูตรนี้จะมีปัญหาเรื่องความเสถียร สาเหตุเนื่องจาก Sym-White ในระยะยาว จะทำให้สูตรเหลว-อ่อนตัว เกิดการแยกชั้นได้ แนวทางการแก้ไข คือเลือกใช้ Cream Maker ชนิดที่มีความเสถียรสูตร หากไม่ต้องการใช้ความร้อน แนะนำใช้ Light Lotion Maker 3% + Xanthan Gum 0.5-1.0% (แล้วแต่ระดับความข้นของเนื้อสูตรที่ต้องการ)

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา ยกเว้นยังไม่มีสารกันเสีย แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

Tranexamic Acid ห้ามใช้เกินอัตรา 3% ตามที่ อ.ย. กำหนดคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา ยกเว้นยังไม่มีสารกันเสีย แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร ธ.ค. 04, 2018 4:15 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับและขอสอบถามเพิ่มเติม
ถ้าปรับสูตรครีมตามที่ทาง STAFF แนะนำแล้ว สูตรครีมนี้มีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะผลิดขายหรือไม่ครับ
หรือต้องเพิ่มเติมส่วนผสมอื่นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 12, 2018 10:25 pm

สวัสดีคะ

สูตรน่าจะสามารถผลิตจำหน่ายได้คะ แต่โดยปกติก่อนการผลิตจำหน่าย นอกเหนือจากการขึ้นทะเบียน อ.ย. ให้ถูกต้องแล้ว ยังมีขั้นตอนอื่นๆเกี่ยวกับการทดสอบ ความเสถียรของสูตร เพื่อให้แน่ใจว่า หลังจากออกตลาดแล้ว สินค้าจะไม่มีปัญหาการแยกชั้น การเปลี่ยนสี หรือปัญหาอื่นๆ เช่น การนำไปเข้าตู้อบ Incubator เพื่อดูการเปลี่ยนแปลง หรือการทดสอบเพาะเชื้อ เพื่อดูว่า สารกันเสียเพียงพอแล้วสำหรับการควบคุมเชื้อของสูตรแล้วหรือยังคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร ธ.ค. 18, 2018 12:32 pm

ขอบคุณมากครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง