ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการทราบอัตราส่วนผสมทำ cleansing oil

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการทราบอัตราส่วนผสมทำ cleansing oil

โพสต์โดย wariyanan_h » พุธ พ.ย. 28, 2018 10:07 am

ต้องการผสม cleansing oil มาใช้เองค่ะ ซึ่งส่วนผสมมีดังนี้ โดยเรียงจากเปอร์เซ็นต์มากไปน้อยนะคะ
1.Olea Europaea (Olive) Fruit Oil (เปอร์เซ็นมากที่สุด)
2.Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil
3.Caprylic/capric triglyceride
4.Carthamus Tinctorius (Safflower) Seed Oil
5.Limnanthes Alba (Meadowfoam) Seed Oil
6.Laureth-4
7.TriLaureth-4 Phosphate
8.Sorbeth-30 Tetraoleate
9.Simmondsia Chinensis (jojoba) seed oil
10.Vitis Vinifera (Grape) Seed Oil
11.Squalene
12.Polyglyceryl-2 Tetraoleate
13.Prunus Armeniaca (Apricot) kernel oil
14.Tocopherol
15.Phenoxyethanol
อยากทราบว่าพวกสารทำละลายและสารกันเสีย ต้องใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ถึงจะไม่เป็นอันตรายคะ และหากสั่งให้บริษัทผลิต ซึ่งอยากนำมาใช้เอง ไม่ได้เพื่อการขาย จะคิดค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บ้างคะ เพราะว่าเป็นคนผิวแพ้ง่ายมาก และได้หาส่วนผสมที่ลงตัวจากออยล์ที่เคยใช้มาแล้วไม่แพ้ ได้สูตรส่วนผสมมาแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ :)
wariyanan_h

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการทราบอัตราส่วนผสมทำ cleansing oil

โพสต์โดย wariyanan_h » อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2018 12:16 am

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ หากจะใช้ตัวจับ make up แค่ Sorbeth-30 Tetraoleate กับ polysorbeth 80 จะได้ไหมคะ เมื่อใช้น้ำนวดคลีนซิ่งก็จะกลายเป็นน้ำนม สารสองตัวนี้ถือว่าทำให้คลีนซิ่งออยล์มีประสิทธิภาพไหมคะ
wariyanan_h

Re: ต้องการทราบอัตราส่วนผสมทำ cleansing oil

โพสต์โดย krittin123 » พุธ ธ.ค. 05, 2018 1:04 pm

ส่วนตัวผมใช้ส่วนผสมแค่ Mineral Oil ชนิดหนัก กับ Oilsify 15 หรือ Oilsify 30 ไม่จำเป็นต้องใส่กันเสียเพราะมีแต่น้ำมัน ก็ใช้งานได้ดีเลยครับ ล้างสะอาด สิวไม่ขึ้นเลย และประหยัดมากด้วยครับ ถ้าไม่แพ้ส่วนผสมเหล่านี้แนะนำเลยครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jirapons_23okimpepestaffwariyanan_hfluffy_dd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ ธ.ค. 05, 2018 1:31 pm

ขออนุญาตสอบถามคุณเพิ่มเติม เนื่องจากกำลังสนใจทำคลีนซิ่งออยอยู่
ไม่ทราบว่า Olsify15 กับ Oilsify30 มีความแตกต่างกันอย่างไรคะ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

โพสต์โดย wariyanan_h » พุธ ธ.ค. 05, 2018 2:38 pm

@krittin123 ส่วนตัวแพ้ mineral oil ค่า เลยใช้ oil ตัวอื่นผสมแทนค่า พอดีสั่งซื้อ olisify30 กับ polysorbeth20 มา ไม่รู้ว่าผลจะเป็นไง แต่คิดว่าน่าจะล้างออกง่ายแบบที่คุณบอกค่า ขอบคุณนะคะ ^^
@fluffy_dd คิดว่าไม่น่าต่างกันมั้งคะ เพราะอ่านแล้วคุณสมบัติเหมือนกัน แต่ก็เลือกซื้อแบบ Oilsify30 ไปแล้วค่ะ ^^
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: fluffy_dd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wariyanan_h

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 12, 2018 10:47 pm

สวัสดีคะ

ขออนุญาตสอบถามคุณเพิ่มเติม เนื่องจากกำลังสนใจทำคลีนซิ่งออยอยู่
ไม่ทราบว่า Olsify15 กับ Oilsify30 มีความแตกต่างกันอย่างไรคะ

ทั้ง 2 ตัว มีคุณสมบัติเหมือนกัน แต่ลักษณะผิวสัมผัส สี กลิ่น รวมถึงประสิทธิภาพในรูปแบบต่างๆ อาจจะต่างกันบ้าง แต่โดยรวมไม่ได้มีนัยสำคัญ ขึ้นอยู่กับท่านสมาชิกชอบใช้ชนิดใด รวมถึงพิจารณาถึงต้นทุนสูง ด้วยคะ เนื่องจากสารทั้ง 2 ตัว มาจากคนละผู้ผลิต และมีการตั้งราคาจำหน่ายต่างกัน
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง