ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ติดต่อสอบถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ ใช้ Soy Lecithin ทำครีม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ติดต่อสอบถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ ใช้ Soy Lecithin ทำครีม

โพสต์โดย peeda5555 » อังคาร พ.ย. 27, 2018 3:29 pm

ผมสนใจตัวประสานน้ำและน้ำมันตัวนี้อะครับ Soy Lecithin (สร้างเนื้อครีมจากธรรมชาติ 100%)
ผงเลซิติน บริสุทธิ์ จากถั่วเหลือง สร้างเนื้อครีม จากส่วนผสมธรรมชาติ 100% สำหรับผลิตภัณฑ์เช่น ลิปบาล์ม, ครีม, โลชั่น ในการนำมาใช้งานคือผมจะเอามาใช้ผสานระหว่างน้ำมันมะพร้าวกับน้ำ ตัวนี้สามารถใช้ได้เลยรึป่าวครับ และรายละเอียดวิธีการใช้ ต้องใช้ยังไง อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
peeda5555

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ติดต่อสอบถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 8:31 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ท่านสมาชิกจะทำการผสมนี้ พัฒนาขึ้น เพื่อผลิตและจำหน่าย หรือเพื่อใช้ส่วนตัวคะ

สาเหตุที่ต้องเรียนสอบถาม เนื่องจาก Soy Lecithin มีข้อจำกัดทางด้านความเสถียร และความคงตัว ซึ่งหากผสมเพื่อใช้เองจะไม่มีปัญหาเพราะโดยปกติไม่ได้มี shelf life ที่ยาวนาน (ไม่เกิน 3เดือน) แต่หากผลิตเพื่อจำหน่าย ไม่สามารถใช้ Soy Lecithin ได้ ด้วยข้อจำกัดตามที่เรียนไป ซึ่งในระยะยาวจะเกิดปัญหาสี กลิ่น (เปลี่ยนแปลงไปตามธรรมชาติของ Soy Lecithin) รวมถึง การแยกชั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ติดต่อสอบถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ ใช้ Soy Lecithin ทำคร

โพสต์โดย peeda5555 » อังคาร ธ.ค. 04, 2018 6:09 pm

อันนี้จะผลิตเพื่อจำหน่ายครับ ในกรณีที่ทำขึ้นมาเพื่อจัดจำหน่ายต้องใช้ตัวไหนคนับเพื่อที่จะผสานน้ำกับน้ำมันมะพร้าว อยากได้สารที่เป็นธรรมชาติ
peeda5555

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ติดต่อสอบถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ ใช้ Soy Lecithin ทำคร

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 12, 2018 10:28 pm

สวัสดีคะ

Emulsifier ที่เป็นธรรมชาติ (natural 100% ไม่ใช่ natural-derived) และมีความเสถียรสูงถึงระดับ shelf-life 2ปี ปัจจุบันยังไม่มีคะ

ความหมายของ natural 100% คือ สารธรรมชาติ ที่ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง หรือนำมาผ่านกระบวนการเคมีใดๆ

ความหมายของ natural-derived คือ สารที่ได้ต้นกำหนดมาจากธรรมชาติ แต่นำมาผ่านกระบวนการเคมีต่างๆ (ไม่ได้เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ) จนกลายเป็นสาร"เคมี" ที่เคลมได้ว่า natural-derived คือ มีต้นสารมาจากธรรมชาติ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง