ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสเปรย์ฉีดผมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสเปรย์ฉีดผมครับ

โพสต์โดย kphphph » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 2:49 pm

รบกวนสอบถามครับ
ในสูตรที่ต้องการให้เป็นของเหลวน้ำนมเพื่อที่จะฉีดสเปรย์ผมได้ จุดประสงค์คืออยากจะให้ผลิตภัณ์ออกมาในรูปแบบสเปรย์
1.น้ำ 81%
2.Coffee Extract 5%
3.Biotin Express™ 1%
4.Zinc PCA 1%
5.Fractionated Coconut Oil 7%
6.Light Cream Maker™ 2%
7.Dimethicone 1Secs 3%

ขั้นตอนการผสม
1.ใส่ 5+6+7 คนจนเป็นเนื้อครีม เป็นเฟสA
2.ใส่ 1+2+3+4 คนจนละลายเข้ากัน เป็นเฟสB
3.นำ Bค่อยๆเติมลงใน A ทีละนิดแล้วคนจนเข้ากัน เติมทีละนิดแล้วคนไปเรื่อยๆ จนได้ของเหลวคล้ายนม

ปัญหาคือ ทิ้งไว้ 2-3 วัน มีน้ำมันแยกชั้นออกมาชัดเจน เป็นของเหลวใส2ชั้น ไม่เป็นน้ำนมอย่างที่ต้องการ
จึงหาข้อมูลเพิ่ม แล้วก็ได้ทราบภายหลังว่า Coffee Extract และ Zinc PCA เป็น electrolyte ทำให้แยกชั้น

ขอสอบถามก่อนสั่งสินค้าดังนี้ครับ
1.Spray-Mix สามารถทน electrolyte ได้หรือไม่ ถ้าผสมในสูตรนี้จะสามราถทำให้สูตรเสถียรไหมครับ
2.สามารถใช้Spray-Mixเดี่ยวๆโดยที่ไม่ต้องมีLight Cream Maker™ได้หรือไม่ครับ
3.สามรถเติม Xanthan Gum เพื่อให้สูตรเสถียรขึ้น(โดยที่ยังเหลวพอที่จะสเปรย์ได้)ได้ไหมครับ
4.หรือมีคำแนะนำใดๆเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสเปรย์ฉีดผมครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 7:52 pm

สวัสดีคะ

ในลักษณะสูตรนี้ ซึ่งมีทั้ง electrolyte และน้ำมัน และต้องการประสานด้วยความข้นต่ำ ให้สามารถสเปรย์ได้ ทางเลือกเดียวคือ Light Lotion Maker คะ

แนะนำที่ 3% คะ

กรุณาตัด Light Cream Maker ออกด้วยคะ

Light Lotion Maker ให้ปั่นผสมเข้ากับส่วนของน้ำมัน (ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อน)

ในขณะที่กำลังปั่นส่วนของน้ำอยู่ ให้ค่อยๆเติมส่วนของน้ำมันลงในส่วนของน้ำ

สูตรที่ได้จะขุ่นขาว แต่จะไม่แยกชั้น หากพบว่าแยกชั้น อาจจะพิจารณาเพิ่มสัดส่วนของการใช้ Light Lotion Maker ให้มากขึ้น หรือ ใช้ Xanthan Gum ปริมาณต่ำๆ เช่น 0.1-0.2% มาช่วย stabilize สูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสเปรย์ฉีดผมครับ

โพสต์โดย kphphph » จันทร์ ธ.ค. 10, 2018 9:05 pm

ขอบคุณครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง