ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย acabane_108 » พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2018 11:53 pm

ลิปมันบำรุงปาก+ให้ความชุ่มชื้น
ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
1.Natural White Beeswax 50
2.Microcrystalline Wax (Refined) 25
3.Squalane (Olive) 15
4.Double Glycerin 10

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1. Double Glycerin สามารถละลายเข้ากับส่วนประกอบอื่นๆ ได้มั๊ย และเมื่อเข้าปากจะเป็นอันตรายหรือไม่ครับ
2. สูตรนี้ต้องเติมสารกันเสียมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 3:20 pm

สวัสดีคะ

สามารถผสมได้คะ

สามารถใช้บริเวณริมฝีปากได้ ไม่มีปัญหาคะ

หากสูตรพัฒนาขึ้นเพียงเพื่อใช้เอง ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียคะ แต่หากพัฒนาขึ้นเพื่อผลิตและจำหน่าย แนะนำให้เติมสารกันเสีย เนื่องจากเราไม่ทราบว่าผู้ใช้นำไปใช้ในสภาพอย่างไร (เช่นเชื้อโรคอาจจะมาจากริมฝีปาก ติดอยู่บนเนื้อลิป ก็สามารถเกิดการเสียบริเวณผิวลิปได้) แนะนำใช้ Mild Preserved Eco 1% ซึ่งสามารถเคลมว่าเป็น Preservative Free ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย acabane_108 » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 10:41 pm

พอดีลองผสมแล้วใช้ปรากฎว่า

1. เนื้อลิปแข็งและหนืดมากควรลดหรือเพิ่มส่วนไหนเพื่อให้ลิปมีความนุ่มลื่นครับ
2. เมื่อเข้าปากรู้สึกว่ามีรสขมติดลิ้นมาก เกิดจากส่วนประกอบไหนครับ
3. สามารถใช้ Flavor ผสมได้เลยมั๊ยครับเพราะในข้อมูลแจ้งว่าละลายในน้ำ หรือต้องใช้ตัวประสานตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 8:25 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุเนื่องจากสัดส่วนของ wax สูงมากคะ แนะนำให้ปรับลดสัดส่วนของ wax ซึ่งปัจจุบันรวมกันแล้วสูงถึง 75% เหลือประมาณ 15-35% (ขึ้นอยู่กับลักาณะเนื้อและความแข็งที่ต้องการ)

รสขม น่าจะมาจาก Double Glycerin คะ

ในกรณีที่ต้องการใช้ Flavor ผสม แนะนำให้ ใช้ตัวประสาน Water Balm ซึ่งจะสามารถช่วยประสานน้ำเข้ากับสูตรลิปได้ และจะช่วยให้เนื้อลิปเนียนขึ้นได้ด้วยคะ

แนะนำเพิ่มเติมสำหรับการแต่งรสชาติ Flavor จะให้แค่กลิ่นของรสชาติ ซึ่งโดยปกติควรจะเติมน้ำตาลในรูปใดๆในสูตรด้วย เพื่อช่วยให้เกิดรสหวาน ตัวอย่างเช่น ใช้ Erythritol หรือ Saccharin (บริษัทไม่มีจำหน่าย) เพื่อให้เกิดรสชาติหวานๆพร้อมๆกับได้รับกลิ่นจาก Flavor ที่ใช้ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย acabane_108 » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 10:59 pm

ขอบคุณครับ :D
acabane_108

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง