ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบสูตรครีมผลัดเซลล์ผิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบสูตรครีมผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย nichanichaon » จันทร์ พ.ย. 19, 2018 5:55 pm

ต้องการสั่งผลิต moisturizer ผลัดเซลล์ผิวกาย ที่มีค่า pH 5.5 รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ

water phase

1.Papain 1.5%
2.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
3.GlucoBright 4%
4.TreMoisture 3%
5.Creatine 100 1%
6.Calcium Pantothenate 2%
7.Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.1
8.Hyaluronic Acid Elastomer 5%
9.L-Carnitine (Carnitine) 5%
10.Natural Moisturizing Amino Acids 5%

oil phase

1.Tocotrienols 1%
2.Retinal (Retinaldehyde) 0.05%
3.Natural Bisabolol 1%
4.Cholesterol 4%
5.Pure-Baicalin™ (Scutellaria Baicalensis Root Extract) 0.25%
6.Phospholipid 3%
7.Cerasoft™ (Synthetic Ceramide) 2%
8.Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5%
9.Phytosphingosine 1%
10.Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 1%
11.Squalane 2%

สารอื่นๆ

-Light Cream Maker™ (ประสานน้ำ+น้ำมัน)
-LipidSoft™ Lite
-Isopentyldiol
-Dimethyl Isosorbide (DMI)

**น้ำ (ส่วนที่เหลือ)
**สารกันเสียไม่ใส่ สั่งปรุงใช้เอง แช่ตู้เย็นตลอดเวลา

คุณสมบัติ moisturizer ที่ต้องการ ช่วยผลัดเซลล์ผิว พร้อมกับมอบความชุ่มชื้นและกักเก็บน้ำไว้ใต้ผิวได้ยาวนานที่สุด
ที่สำคัญ เนื่องจากทาทุกวันหลังอาบน้ำ แล้วต้องแต่งตัวทันที moisturizer จึงควรซึมเร็ว ไม่เหนียวเหนอะหนะ

คำถาม

1.ควรลดหรือเพิ่มสารใดไหมค่ะ ยกเว้น Papain และ L-Carnitine ไม่ลดเปอร์เซ็นต์นะค่ะ เพราะผิวรับได้

2.สารอื่นๆที่มีทั้งหมด 4 ตัว ไม่รู้ว่าควรใส่ที่กี่เปอร์เซ็นต์ จึงจะได้คุณสมบัติ moisturizer ที่ต้องการ คือทาลื่น ซึมเร็ว ไม่เหนียวเหนอะหนะ หรือ R&D เห็นว่าจำเป็นควรเพิ่ม Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) ซึ่งส่วนตัวไม่ค่อยอยากใส่ซิลิโคนสักเท่าไหร่ กลัวเรื่องอุดตัน

3.มี fatty acid 2 ตัว 3% ใส่เข้าไปเพื่อช่วยทำละลาย Cholesterol และสาร active ที่ละลายในน้ำมัน 3% มากหรือน้อยไปค่ะ ควรจะใส่ที่กี่เปอร์เซ็นต์ เพราะต้องกดเปอร์เซ็นต์สั่งผลิตครีมด้วย

4.มีสารอื่นๆที่ต้องกดส่งสูตร/สั่งผลิตไหมค่ะ เช่น EDTA สารปรับค่า pH หรืออื่นๆที่ต้องใส่เล็กๆน้อยๆ เราเป็นกังวลค่ะ กลัวส่งสูตร/สั่งผลิตไม่ครบ

ขอบคุณทีม R&D ล่วงหน้าค่ะ สำหรับคำแนะนำ
nichanichaon

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบสูตรครีมผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 2:08 pm

สวัสดีคะ

สูตรจำเป็นต้องการสารกันเสียอย่างเลี่ยงไม่ได้ แนะนำ Mild Preserved Eco 1% จะอ่อนโยนที่สุด และในกรณีที่พัฒนาสูตรเพื่อจำหน่าย สามารถเคลมได้ว่า ปราศจากสารกันเสีย เนื่องจากองค์ประกอบใน Mild Preserved Eco ไม่ได้ถูกจัดเป็นสารกันเสีย ตามข้อกำหนดของ อ.ย. คะ

สูตรมีการใช้ Cholesterol ถึง 4% จึงเลี่ยงความเหนอะหนะไม่ได้คะ การเติม silicone หรือตัวช่วยปรับผิวสัมผัสอื่นๆ ก็เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ที่หากยังมีส่วนผสมในปริมาณมาก รวมถึง Cholesterol สูงถึง 4% จะเลี่ยงความเหนอะหนะไม่ได้อย่างแน่นอนคะ

การละลาย Cholesterol จำเป็นจะต้องมี ester ในสูตรให้มากขึ้นบ้าง หาก ester หรือน้ำมัน ในสูตร มีน้อยเกินไป กระบวนการผสม จะต้องใช้ความร้อนสูงมาก ซึ่งอาจส่งผลเสียต่อส่วนผสมบางรายการที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ดี (แนะนำทางเลือกที่เหมาะสมกว่า คือ ลด Cholesterol เหลือ 1-2% ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องการละลายคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง