ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตทีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตทีครับ

โพสต์โดย khunchinz » อังคาร พ.ย. 13, 2018 5:28 pm

สูตรทั้งหมดมีสองสูตรครับ
สูตรที่1 เป็นสูตรดูและปัญหาผิวหมองคล้ำและเติมความชุ่มชื้น และปรับสมดุลย์ผิวโดยปราศจากน้ำมัน

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 10%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
Ectoine (Ectoin) 2%
Rice Vitamin 2%
Oat Avenanthramides 2%
Dipotassium Glycyrrhizate 1%
Isopentyldiol 5%
Oleanolic acid 1%
Licorice Extract (Glabridin 40%) 0.10%
Pure-NAC™ (N-acetylcarnosine) 1%
shea butter water 5%
WaterSoft™ 10%
Disodium EDTA 0.02%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
น้ำกลั่น ครบ 100%

คำถามมีดังนี้ครับ
1.สารต่างๆสามารถเข้ากันได้ทุกตัว หรือไม่ครับ
2.การใช้ WaterSoft 10% + sheawater 5%(ซึ่งชอบและมั่นใจเป็นการส่วนตัวว่าสามารถใช้เป็น emollien ได้) + Isopentyldiol 5% จะสามารถหวังผลเรื่องการลดความเหนะหนะของสูตรได้เพียงพอหรือไม่ครับ
3.เนื่องจากสูตรเป็นลักษณะ เจลเหลว Xanthangum 0.50% เพียงพอต่อการสร้างเนื้อเจลเหลวฟรือไม่ครับ

สูตรที่2 เป็นสูตรดูและปัญหาริ้วรอย และสิวในผู้ใหญ่รวมถึงเพิ่มความกระจ่างใสให้กับผิว เลือกใช้Retinal + Vitamin C

Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) 10%
Retinal (Retinaldehyde) 0.10%
Tocotrienols 2%
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
Stearyl Glycyrrhetinate 1.5%
Pure-Phytosterols™ 2%
Phytosphingosine 2%
LipidSoft™ Dry II 10%
Protec™ OX (Pentaerythrityl tetra-di-t-butyl hydroxyhydrocinnamate) 0.05%
Protec™ SQ 3%
Licorice Extract (Glabridin 40%) 0.10%
Phospholipid 3%
Trans-Resveratrol (Powder, 98%) 3%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 2%
Pure-Adenosine™ 1%
Light Lotion Maker 4%
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.7%
Water จนครบ 100%

สูตรนี้หวังผลด้านริ้วรอย แก้ปัญหาผิวแห้งเพราะนอนและทำงานในห้องแอร์ และมีสิวบ้างนานๆครั้งซึ่งไม่แน่ใจว่ามาจากสาเหตุใดๆ ส่วนตัวใช้ส่วนประกอบน้ำมันมาบ้างแต่ไม่แต่ไม่คิดว่าจะแพ้หรืออุดตันเพราะผิวค่อนข้างแห้งครับ

คำถามมีดังนี้
1.ในสูตรมี Trans-Resveratrol (Powder, 98%) 3% การใช้สารรักษาสภาพทั้ง Protec OX+ protec sq จะช่วยยืดอายุคุณภาพสารดังกล่าวได้ดีกว่าไม่ใส่หรือไม่
2.Xanthangum 0.7% เพียงพอต่อการป้องกันการตกตะกอนของสารที่ไม่ละลายได้หรือไม่
3.สารทุกตัวสามารถทำงานและใช้ร่วมกันได้หรือไม่

ขอบคุณคับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตทีครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 17, 2018 7:12 pm

สวัสดีคะ

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 10%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
Ectoine (Ectoin) 2%
Dipotassium Glycyrrhizate 1%
Pure-NAC™ (N-acetylcarnosine) 1%
shea butter water 5%
WaterSoft™ 10%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
น้ำกลั่น ครบ 100%

คำถามมีดังนี้ครับ
1.สารต่างๆสามารถเข้ากันได้ทุกตัว หรือไม่ครับ
2.การใช้ WaterSoft 10% + sheawater 5%(ซึ่งชอบและมั่นใจเป็นการส่วนตัวว่าสามารถใช้เป็น emollien ได้) + Isopentyldiol 5% จะสามารถหวังผลเรื่องการลดความเหนะหนะของสูตรได้เพียงพอหรือไม่ครับ
3.เนื่องจากสูตรเป็นลักษณะ เจลเหลว Xanthangum 0.50% เพียงพอต่อการสร้างเนื้อเจลเหลวฟรือไม่ครับ

การใช้ WaterSoft 10% ไม่น่าจะเหมาะสมนักคะ แนะนำที่ 2-3% เพียงพอกับลักษณะสูตรปกติแล้วคะ ยกเว้นว่าท่านสมาชิกเคยใช้ WaterSoft 10% ในสูตรใดๆ แล้วรู้สึกชอบเป็นพิเศษ (สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ ทีมงานคิดว่า การใช้ที่ 10% จะกลายเป็นความรู้สึกไม่สบายผิวแทนคะ)

การใช้ shea butter water ที่ 5% ก็จะทำให้เกิดความรู้สึกเหนอะหนะสำหรับผิวธรรมดา แต่สำหรับผิวแห้งอาจจะรู้สึกพอดี ตรงนี้ทีมงานเองไม่สามารถตอบแทนได้ว่า ผิวท่านสมาชิก จะพอดีกับอัตราการใช้นี้หรือน้อยไป หรือมากไป

Licorice Extract (Glabridin 40%) และ Oleanolic Acid ในสูตร อาจจะมีปัญหาการละลาย เนื่องจากข้อมูลการละลาย มีเพียง จะต้องละลายในกลุ่ม Glycol จึงไม่แน่ใจว่าการใช้ Isopentyldiol จะสามารถละลาย Licorice Extract (Glabridin 40%) และ Oleanolic Acid ได้สมบูรณ์หรือไม่ คะ

การใช้ Xanthan Gum 0.5% ก็สามารถใช้ได้คะ แต่ความข้นหนืด จะเพียงพอหรือน้อยไป ตามความคาดหวังของท่านสมาชิกนั้น ทีมงานอาจจะไม่สามารถตอบได้ แต่เนื้อที่ได้ก็จะยังค่อนข้างเหลว แต่ไม่เหลวเหมือนน้ำที่ทำให้การทาทำได้ยาก รวมถึงด้วยส่วนผสมต่างๆในสูตร เนื้อสูตรจะเกาะผิวได้ดีแล้ว จึงไม่มีปัญหาการไหลออกจากผิวหน้าแล้วคะ

สูตรที่2 เป็นสูตรดูและปัญหาริ้วรอย และสิวในผู้ใหญ่รวมถึงเพิ่มความกระจ่างใสให้กับผิว เลือกใช้Retinal + Vitamin C

การใช้ Perfect-C ในอัตรา 10% ถือว่าสูงมาก ซึ่งประกอบกับน้ำมันอื่นๆในสูตร อาจเกินกว่าความต้องการของผิวท่านสมาชิก ทีมงานแนะนำปรับลดอัตราการใช้น้ำมันแต่ละชนิดลงบ้างคะ

การใช้ Protec SQ ที่ 3% จะทำให้สูตรกลายเป็นสีเหลือง คะ (ไม่ได้มีข้อดีหรือข้อเสีย ข้อมูลเรียนให้ท่านสมาชิกทราบไว้ เนื่องจากบางท่านไม่ต้องการสีเหลืองในสูตร)

ปัญหาด้านการละลายจะเหมือนกับสูตรด้านบน ทั้ง Oleanolic Acid และ Licorice Extract (Glabridin 40%) คะ

ท่านสมาชิกเลือกใช้ส่วนผสมต่างๆในสูตรค่อนข้างมาก และจะต้องเตรียมใจว่า สูตรจะค่อนข้างเหนอะหนะต่อผิว ทั้งนี้ อาจจะเป็นสิ่งที่ต้องการก็ได้

Pure-EGCG การใช้มักจะเน้นไปด้าน ลดความมันผิว ซึ่งท่านสมาชิกไม่ได้มีปัญหาเรื่องความมันผิว จึงอาจจะไม่จำเป็นในสูตรนี้

สูตรยังไม่มีการใส่สารกันเสีย และอาจทำให้อายุสั้นได้คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ

1.ในสูตรมี Trans-Resveratrol (Powder, 98%) 3% การใช้สารรักษาสภาพทั้ง Protec OX+ protec sq จะช่วยยืดอายุคุณภาพสารดังกล่าวได้ดีกว่าไม่ใส่หรือไม่

ใช่คะ

2.Xanthangum 0.7% เพียงพอต่อการป้องกันการตกตะกอนของสารที่ไม่ละลายได้หรือไม่

เพียงพอแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง