ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสารกันแดด ใน Day Cream

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสารกันแดด ใน Day Cream

โพสต์โดย exherbthai » จันทร์ พ.ย. 05, 2018 2:48 pm

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามเรื่องการใส่สารกันแดดใน Day Cream ค่ะ

กำลังทำสูตรครีมบำรุงผิวหน้าอยู่ค่ะ และอยากให้มีสารป้องกันแสงแดดในสูตรด้วย สนใจเลือกใช้ BEMT (Tinosorb S)
ไม่ทราบว่าหากใส่แค่ตัวเดียว สามารถให้ผลป้องกันทั้ง UVA และ UVB ได้เลยไหมคะ
อยากให้สูตรมี SPF 24 PA+++ ควรใส่ประมาณกี่ % คะ

สารตัวนี้สามารถละลายใน Fractionated Coconut Oil หรือ Jojoba Oil (Clear - Deodorized) ได้ไหมคะ และเมื่อใส่ลงครีมแล้ว จะมีผลต่อเนื้อครีมมากไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)
exherbthai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสารกันแดด ใน Day Cream

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 10, 2018 8:32 am

สวัสดีคะ

BEMT สามารถกันแสง UV ครอบคลุมทั้ง UVA/UVB คะ

แต่เนื่องจากสารเป็นลักษณะผง ที่จำเป็นต้องมีการละลายสมบูรณ์ในสูตร จึงจะเกิดประสิทธิภาพการกันแดด และตัวทำละลลายที่ละลาย BEMT ได้ดีที่สุด คือ Octisalate จึงเป็นที่นิยมมาก ที่จะเลือกใช้ Octisalate ในสูตรเพื่อทำหน้าที่ละลาย BEMT

การเลือกใช้น้ำมันชนิดอื่นๆ มาละลาย BEMT ในสูตร อาจจะละลายได้ไม่ดีพอ และเกิดการ recrystallize ในสูตร ทำให้สูญเสียประสิทธิภาพการกันแสง UV ได้คะ

SPF24 / PA+++ แนะนำ BEMT ที่ 2%, Octisalate 10% คะ โดยคาดว่าจะได้ SPF30/PA+++ แต่ค่าที่แน่นอน จะต้องส่งเข้าแลปเพื่อตรวจวัด (บริษัทมีบริการคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง