ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม Alpha Lipoic Acid (ALA) (Powder) ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม Alpha Lipoic Acid (ALA) (Powder) ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » จันทร์ พ.ย. 05, 2018 10:51 am

จากในหน้าผลิตภัณฑ์ Alpha Lipoic Acid (ALA) ที่ระบุวิธีการผสมไว้ว่า:
**ผสมในน้ำมัน หรือ Propylene Glycol หรือ Emulsifier หลีกเลี่ยงความร้อนเกิน 40องศา**

หมายความว่าควรเอา Alpha Lipoic Acid (ALA) ไปละลายใน Propylene Glycol
ก่อนแล้วค่อยเติมลงในสูตร Essence รึเปล่าคะ?
ถ้าใช่ อัตราส่วนของ Alpha Lipoic Acid (ALA) : Propylene Glycol ควรเป็นเท่าไหร่

ขอบคุณค่ะ
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Alpha Lipoic Acid (ALA) (Powder) ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 10, 2018 7:25 am

สวัสดีคะ

การละลาย ALA หากต้องการละลายจนใส อาจจะต้องใช้ Propylene Glycol ในปริมาณที่สูงไม่ต่ำกว่า 10เท่า ของ ALA คะ

หากท่านสมาชิกพัฒนาสูตรเป็นลักษณะเนื้อเจลหรือครีม ไม่จำเป็นต้องละลายจนใส ให้ใช้ Glycol เพียง 2-3เท่า ของ ALA เพื่อพอช่วยละลายได้ แต่ ALA จะกระจายตัวอยู่ในสูตรและดูดซึมเข้าสู่ผืวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถาม Alpha Lipoic Acid (ALA) (Powder) ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2018 3:55 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องอัตราส่วนของ Alpha Lipoic Acid (ALA) : Propylene Glycol ค่ะ

ส่วนวิธีการผสมก็คือ ให้เอา ALA ไปละลายใน Propylene Glycol ก่อน
แล้วค่อยเติมลงในสูตรใช่มั๊ยคะ :?:
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 3:00 pm

สวัสดีคะ

หากจุดประสงค์คือต้องการละลายจนใส ถูกต้องคะ

แต่ในการพัฒนาสูตรจริง บางครั้งเราไม่ได้ต้องการให้ละลายจนใสคะ อาจจะละลายได้ระดับนึง แต่ไม่ต้องสมบูรณ์แบบ ขอให้ส่วนผสม ส่วนที่ไม่ได้ละลาย ได้กระจายตัวในสูตรได้ดี ผิวก็สามารถดูดซึมไปใช้ได้เช่นกันคะ (แต่อย่างน้อยต้องมีการละลายบางส่วน หากไม่ละลายเลยทั้งหมด ผิวก็จะไม่สามารถดูดซึมไปใช้ได้)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง