ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เนื้อครีมเหนียวเหนอะหนะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เนื้อครีมเหนียวเหนอะหนะ

โพสต์โดย sujitra.ta » พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2018 12:45 am

ทำครีมทาหน้าไวท์เทนนิ่ง เนื้อครีมเหนียวเหนอะหนะ ทาแล้วรู้สึกมัน ไม่แน่ใจว่าทำขั้นตอนไหนผิดพลาด หรือละลายตัวไหนผิดขั้นตอนหรือเปล่าคะ รบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะคะ
Part1
1.น้ำกลั่น 54.7%
2.Aminocoat 0.5%
3.Raffinose 0.5%
4.Butylene Glycol 2%
5.Glycerin 2%
6.Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 0.5%

Part2
Jojoba Oil 2%
Argan Oil 2%
Grape Seed Oil 1%
E-Wax 4%
Cetyl Alcohol 3%
stearic acid 3%
Bisabolol 0.5%
Kojic Acid Dipalmitate 3%

Part3
isohexadecane 5%
Dimethicone (Medium/350, Low-Odor) 5%

Part4
Alpha Arbutin 1%
Vitamin B3 3%
Mulberry Extract 2%
Aloe Vera Extract 2%
Tomato Extract 2%
Tocopheryl Acetate 0.1%

Part5
Phenoxyethanol EHG 1%
น้ำหอม 0.2%

ขั้นตอนการทำ
1. แบ่งน้ำมาละลาย Alpha Arbutin และ Vitamin B3
2. Part1 และ Part2 นำไปอุ่น 70-80แ
3. เท Part1 ลงในส่วนของ Part2 ปั่นสักครู่จนอุณหภูมิลดลงต่ำกว่า 70°C
4. เท Part3 ลงไปในสูตร แล้วปั่นต่อนอุณหภูมิลดลงต่ำกว่า 50°C
5. ใส่ Part4 และ Part5 ลงไปในสูตร ปั่นต่อจนเข้ากัน

มีขั้นตอนไหนที่ผิดพลาดรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
sujitra.ta

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เนื้อครีมเหนียวเหนอะหนะ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2018 2:24 am

จากที่ผมดูสูตร ส่วนผสมที่ทำให้รู้สึกเหนียวมีหลายตัวเลยครับ เช่น Wax น่าจะปริมาณสูงไปครับ อาจจะใช้ 1-2% ครับ

หากอยากให้รู้สึกลื่นและเบาเวลาทาลองเปลี่ยนไปใช้ Isododecane แทนดูครับ เนื้้อจะเบา บาง กว่า isohexadecane

และ Dimethicone (Medium/350, Low-Odor) 5% ตัวนี้น่าจะหนักไปครับ ลองเปลี่ยนไปใช้ Cyclomethicone ใน

ปริมาณเท่ากันทดแทนครับ หรือ อาจจะใช้ Dimethicone ชนิด Light หรือ Very light แทนครับ

รบกวนอ่านที่ทีม Staff แนะนำเพิ่มเติมอีกรอบครับ ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffsujitra.ta
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย sujitra.ta » พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2018 12:12 pm

ขอแก้ไขข้อมูลค่ะ ตรง part2 Bisabolol แก้เป็น Alpha Bisabolol
เพิ่งเข้าไปอ่านรายละเอียดของส่วนผสมแต่ละตัวในหน้าเทคนิค ว่าทนความร้อนได้ที่เท่าไหร่ ก่อนหน้านี้อ่านแต่ข้อมูลเพิ่มเติม เลยทำผิดไปหลายตัว

แก้วิธีผสมใหม่เป็น
Raffinose และ Licorice Extract (Licochalcone A 1%) แยกมาละลายในน้ำพร้อม Alpha Arbutin และ Vitamin B3 รอใส่ที่อุณหภูมิสูตรต่ำกว่า 30°C

Alpha Bisabolol เอามาใส่ในขั้นตอนสุดท้าย โดยอุณหภูมิของสูตรต้องต่ำกว่า 40°C

Kojic Acid Dipalmitate ต้องละลายในน้ำมันที่อุณภูมิไม่เกิน 60°C แต่เห็น staff ตอบในกระทู้อื่นhttp://www.myskinrecipes.com/topic8121.htmlให้ละลายได้ที่ 80°C เลยไม่แน่ใจว่าควรละลายที่อุณภูมิเท่าไหร่แน่
ถ้าต้องละลายที่ 60°C จริงๆ คือต้องอุ่นน้ำมันไปจนถึง 70°C เพื่อละลายอย่างอื่นก่อน แล้วรออุณหภูมิลดลงมาถึง 60°C ถึงจะลาย Kojic Acid Dipalmitate ได้ใช่มั้ยคะ แล้ว Part ของน้ำก็ต้องให้อุณหภูมิ 60°C เท่ากัน ถึงจะผสมกันได้ใช่มั้ยคะ

Part3
isohexadecane และ Dimethicone (Medium/350, Low-Odor)
ใส่พร้อมน้ำมันแล้วไปอุ่นด้วยกันเลยได้มั้ยคะ เพราะทนความร้อนได้ 80°C

ขอบคุณค่ะ
sujitra.ta

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 03, 2018 3:44 pm

สวัสดีคะ

Kojic Acid Dipalmitate ต้องละลายในน้ำมันที่อุณภูมิไม่เกิน 60°C แต่เห็น staff ตอบในกระทู้อื่นhttp://www.myskinrecipes.com/topic8121.htmlให้ละลายได้ที่ 80°C เลยไม่แน่ใจว่าควรละลายที่อุณภูมิเท่าไหร่แน่
ถ้าต้องละลายที่ 60°C จริงๆ คือต้องอุ่นน้ำมันไปจนถึง 70°C เพื่อละลายอย่างอื่นก่อน แล้วรออุณหภูมิลดลงมาถึง 60°C ถึงจะลาย Kojic Acid Dipalmitate ได้ใช่มั้ยคะ แล้ว Part ของน้ำก็ต้องให้อุณหภูมิ 60°C เท่ากัน ถึงจะผสมกันได้ใช่มั้ยคะ

ในการผสมจริง ไม่ได้จำเป็นต้องให้ได้อุณหภูมิตรงกับที่ทางผู้ผลิตกำหนดอย่างแม่นยำเสมอ การใช้อุณหภูมิที่สูงกว่าเล็กน้อย หรือต่ำกว่าเล็กน้อย ตัวอย่างเช่น อุณหภูมิแนะนำที่ 60องศา แต่ขั้นตอนผสมจริง ใช้ที่ 50-70องศา ก็ไม่ได้มีปัญหาคะ

isohexadecane และ Dimethicone (Medium/350, Low-Odor)
ใส่พร้อมน้ำมันแล้วไปอุ่นด้วยกันเลยได้มั้ยคะ เพราะทนความร้อนได้ 80°C

สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง