ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำไมเจลละลายเวลาใส่ Sodium Lactate Plus

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำไมเจลละลายเวลาใส่ Sodium Lactate Plus

โพสต์โดย ssper1997 » จันทร์ ต.ค. 29, 2018 11:40 pm

มีตัวเบสเจลอยู่แล้วแต่พอใส่ Sodium Lactate Plus เนื้อเจลละลายกลายเป็นน้้ำทันทีที่คนเลยค่ะ
พอจะทราบสาเหตุไหมคะ
ขอวิธีแก้ไม่ให้เจลละลายด้วยค่ะ
ssper1997

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำไมเจลละลายเวลาใส่ Sodium Lactate Plus

โพสต์โดย fluffy_dd » อังคาร ต.ค. 30, 2018 4:21 pm

Sodium Lactate Plus เป็น electrolyte หากใส่ในเบสเจลที่ไม่ทน electrolyte จะทำให้ละลายกลายเป็นน้ำค่ะ ควรใช้ในสารสร้างเนื้อเจลที่สามารถทน Electrolyte ได้สูง เช่น Pro Polymer™ (Gel Maker) โดยวิธีแก้อาจเพิ่มสัดส่วนของ Pro Polymer ในปริมาณที่มากขึ้น (เช่นจากปกติ 1% เพิ่มเป็น 2-3%)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

Re: ทำไมเจลละลายเวลาใส่ Sodium Lactate Plus

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2018 2:33 am

แนะนำใช้ AnyGel อีกตัวนึงครับ จะได้เนื้อเจลที่ใสและไม่มีฟองอากาศเท่าไหร่ แต่ขั้นตอนการผสมจะต้องใช้ความร้อนและเครื่องปั่นร่วมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย ssper1997 » ศุกร์ พ.ย. 02, 2018 11:10 pm

ขอบคุณค่ะทุกคำตอบ
ssper1997

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง