ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ Dimethyl Isosorbide (DMI) ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ Dimethyl Isosorbide (DMI) ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » เสาร์ ต.ค. 27, 2018 9:03 am

สอบถามเกี่ยวกับคุณสมบัติด้านการนำพาส่วนผสมของ Dimethyl Isosorbide (DMI) หน่อยค่ะ ว่า
มีข้อจำกัดเหมือน penetration enhancer บางตัวมั๊ยคะ :?:
ที่ใช้นำพาได้เฉพาะส่วนผสมที่ละลายน้ำเท่านั้น (ไม่เหมาะกับการนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Dimethyl Isosorbide (DMI) ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 28, 2018 2:51 am

สวัสดีคะ

Dimethyl Isosorbide (DMI) เหมาะสำหรับใช้นำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำคะ

สำหรับส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน จะต้องทำการทดสอบเพื่อ confirm ว่าสามารถช่วยนำพาได้อีกครั้ง ก่อนการใช้งานคะ เนื่องจากพบว่ามีทั้งสามารถช่วยได้และไม่สามารถช่วยได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Dimethyl Isosorbide (DMI) ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » จันทร์ ต.ค. 29, 2018 9:31 am

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคะว่า
1. แล้วกรณี 1,2-Hexanediol กับ pentylene glycol สามารถนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันได้มั๊ย?

2. ถ้าเกิดนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันไม่ได้เหมือน Dimethyl Isosorbide (DMI)
จะสามารถใส่ 1,2-Hexanediol หรือ pentylene glycol หรือ Dimethyl Isosorbide (DMI)
ลงไปในสูตรที่มีทั้งส่วนผสมที่ละลายในน้ำและส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันได้หรือไม่?
(คือช่วยนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่กลัวว่าจะไปยับยั้งขัดขวางการดูดซึมอ่ะค่ะ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 03, 2018 2:54 pm

สวัสดีคะ

1. แล้วกรณี 1,2-Hexanediol กับ pentylene glycol สามารถนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันได้มั๊ย?

ในกรณีที่นำพาส่วนผสมละลายน้ำมัน ทีมงานเรียนแนะนำพิจารณาใช้ Phospholipid จะเหมาะสมกว่าคะ เนื่องจากทั้ง 1,2-Hexanediol และ pentylene glycol ยังไม่มีผลการวิจัยทดลองยืนยันชัดเจนในการนำพานักคะ

2. ถ้าเกิดนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันไม่ได้เหมือน Dimethyl Isosorbide (DMI)
จะสามารถใส่ 1,2-Hexanediol หรือ pentylene glycol หรือ Dimethyl Isosorbide (DMI)
ลงไปในสูตรที่มีทั้งส่วนผสมที่ละลายในน้ำและส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันได้หรือไม่?
(คือช่วยนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่กลัวว่าจะไปยับยั้งขัดขวางการดูดซึมอ่ะค่ะ)

ในกรณีมีทั้งส่วนผสมที่ละลายน้ำ และละลายน้ำมัน ทีมงานเรียนแนะนำเลือกใช้ Phospholipid ซึ่งมีผลการวิจัย และมีประวัติการใช้มายาวนาน เกี่ยวกับการนำพาส่วนผสมต่างๆ จึงสามารถคาดหวังผลได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง