ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การใส่ผงกลิตเตอร์ในแชมพู

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การใส่ผงกลิตเตอร์ในแชมพู

โพสต์โดย spark_za » พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2018 4:02 pm

ถ้าต้องการใส่ผงกลิตเตอร์เล็กๆในแชมพู โดยไม่ต้องการสูตรใส สามารถใช้ thickener ตัวไหนได้อีกมั้ยครับ นอกจาก ClearClean (ตั้งใจจะทำแชมพูสูตร pH 5.5 ครับ)

และถ้าต้องการปรับให้สูตรขาวขุ่น โดยไม่เงามุก สามารถใช้สารตัวไหนแทน emulPearl ได้บ้างครับ นอกจากพวก Oil
spark_za

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใส่ผงกลิตเตอร์ในแชมพู

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 28, 2018 2:25 am

สวัสดีคะ

ถ้าต้องการใส่ผงกลิตเตอร์เล็กๆในแชมพู โดยไม่ต้องการสูตรใส สามารถใช้ thickener ตัวไหนได้อีกมั้ยครับ นอกจาก ClearClean (ตั้งใจจะทำแชมพูสูตร pH 5.5 ครับ)

สารสร้างเนื้อเจลอื่นๆ จะไม่ได้สร้างโครงสร้างเนื้อเจลให้มีลักษณะที่สามารถหุ้มผงกลิตเตอร์ หรือเม็ดบีดส์ ในสูตร ได้ดี เมื่อเทียบกับ ClearClean ผลที่เกิดขึ้นคือ หากเลือกใช้สารสร้างเนื้อเจลชนิดอื่นๆ จะต้องใช้ในปริมาณสูงนิดนึง เพื่อให้เนื้อข้นเพียงพอ ที่จะอุ้มได้ (เมื่อเทียบกับ ClearClean ที่ไม่จำเป็นต้องปรับให้เนื้อข้นมาก ก็สามารถอุ้มได้แล้วคะ) ตัวอย่างตัวเลือกอื่นๆ เช่นการใช้ AnyGel สร้างเนื้อเจลน้ำก่อน แล้วจึงผสมขั้นตอนอื่นๆ

และถ้าต้องการปรับให้สูตรขาวขุ่น โดยไม่เงามุก สามารถใช้สารตัวไหนแทน emulPearl ได้บ้างครับ นอกจากพวก Oil

ขออนุญาติตรวจสอบและเรียนแจ้งกลับคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง