ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ เซรั่มลดผมร่วง ปลูกผม ลดรังแค

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ เซรั่มลดผมร่วง ปลูกผม ลดรังแค

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2018 3:00 pm

อยากทำเซรั่มลดผมร่วง ปลูกผม ลดรังแค อยากได้แบบทาแล้วรู้สึกไม่เหนียวเหนอะหนะ ผมไม่มัน
สภาพหนังศรีษะ : ผมมันเล็กน้อย มีรังแค ผมร่วง ผมบาง

อยากได้เซรั่มที่สามารถขจัดรังแค ลดผมร่วง ปลูกผมให้ขึ้นใหม่เยอะๆ พร้อมกับบำรุงเส้นผมและหนังศรีษะให้แข็งแรง
ขอคำแนะนำ staff ด้วยค่ะ สูตรคร่าวๆดังนี้ค่ะ ปรับลดหรือเพิ่มตัวไหน เพื่อปลูกผมได้อย่างมีประสิทธิภาพคะ :D :D

Sandal Pentanol (Sandalore) 5%
Slim-Coffee™ (สลายเซลลูไลท์, รอยคล้ำรอบดวงตา, ผมร่วง) 5%
Zinc PCA 1%
Safe-B3 2%
Biotin Express™ 1%
.Phenoxyethanol 1%
Dimethicone 1Secs 20%
Flora Solve Clear 2%
น้ำหอม 1%
น้ำกลั่นเติมจนครบ
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ เซรั่มลดผมร่วง ปลูกผม ลดรังแค

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 27, 2018 9:57 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเข้าใจว่าท่านสมาชิกต้องการให้สูตรเป็นรูปแบบ สเปรย์ หรือเปล่าคะ

หากใช้ ให้เปลี่ยน Flora Solve Clear เป็น Light Lotion Maker 3% คะ

Phenoxyethanol 1% แนะนำให้เปลี่ยนเป็น Mild Preserved Eco 1% แทน เพื่อความอ่อนโยนต่อหนังศรีษะ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ เซรั่มลดผมร่วง ปลูกผม ลดรังแค

โพสต์โดย areeya_dd » เสาร์ พ.ย. 03, 2018 9:54 am

อยากได้สูตรเป็นเนื้อเซรั่มค่ะ ตามรูป

1.อยากได้แบบทาแล้วไม่เหนียวเนอะหนะ ทาแล้วซึมแห้งไม่ทิ้งความมัน
2.สามารถคาดหวังว่า ผมจะร่วงน้อยลง และมีผมขึ้นใหม่ไหมคะจากสูตร
3.ถ้าหากต้องการปลูกผมสามารถเพิ่มเติมส่วนผสมใดได้อีกบ้างคะ เพื่อประสิทธิภาพเห็นผลสูงสุด
ไฟล์แนป
Nachi-anti-loss-hair-cover2-735x400.jpg (95.33 KiB) เปิดดู 2982 ครั้ง
areeya_dd

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 10, 2018 8:08 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตรของท่านสมาชิก มีองค์ประกอบทั้งที่ละลายในน้ำมัน และละลายในน้ำ

การทำให้เป็นสูตรใส ตามภาพตัวอย่าง ไม่สามารถทำได้คะ

หากต้องการเป็นสูตรลักษณะดังกล่าว จะต้องยกเลิกส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน หรือส่วนผสมที่ละลายในน้ำ (อย่างใดอย่างนึง) ออกจากสูตรคะ

หรือหากต้องการทั้ง 2 กลุ่ม ส่วนผสม ก็ใช้ Light Lotion Maker ประสาน โดยทำเป็นเนื้อเจลเหลว ขุ่นขาว ตามที่ได้เรียนแนะนำไปก่อนหน้านี้คะ
staff

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ย. 06, 2019 2:52 pm

Dimethicone 1Secs เป็นซิลิโคน ตัวนี้จะสามารถอุดตันในรูขุมขนไหมคะ ถ้าอยากเครมว่า ไม่มีซิลิโคน ควรใช้ตัวไหนดี
อยากได้แบบอ่อนโยนไม่ทำลายหนังศรีษะค่ะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 07, 2019 10:32 pm

สวัสดีคะ

Dimethicone 1Secs เป็นซิลิโคนที่ระเหยได้ทั้งหมด เพราะฉะนั้น ไม่สามารถอุดตันใดๆได้คะ

หากไม่ต้องการใช้ซิลิโคน ตัวเลือกอื่นที่ระเหยได้เร็ว คงจะเป็น Ethyl Alcohol คะ แต่การใช้ Ethyl Alcohol ในระดับสูงๆ บนผิว อาจจะทำให้ผิวแห้งได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง