ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการใช้ Warp Cream maker

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการใช้ Warp Cream maker

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ ต.ค. 22, 2018 4:01 am

ข้อกำหนดการใช้ Warp Cream Maker™

1. การผสมสูตรจะต้องใช้เครื่องปั่น ที่ความเร็วอย่างน้อย 1000รอบ

2. ให้ผสมส่วนของน้ำมัน และซิลิโคน และ Warp Cream Maker™ เข้ากันด้วยดีก่อน แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนของน้ำลงในสูตร และปั่นให้เข้ากัน

3. หากสูตรมี Wax ซึ่งต้องหลอมละลายด้วยความร้อน ให้หลอมละลายเข้ากับส่วนของน้ำมัน,ซิลิโคน และ Warp Cream Maker™ โดยใช้ความร้อนอุ่นให้เข้ากัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว ให้ผสมส่วนของน้ำลงในส่วนของน้ำมัน ทีละเล็กน้อย ปั่นให้เข้ากัน

----------------------

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามครับ ผมใช้่ Warp Cream Maker ในสูตรที่ต้องใช้ความร้อน มีข้อสงสัยตรงขั้นตอน

หลายครั้งที่ทำเสียเททิ้ง เนื่องจากทำตามขั้นตอนที่ทางทีมงานระบุไว้ เนื่องจากส่วนน้ำและน้ำมันไม่เข้ากันดี

หรือกว่าจะเข้ากันดีใช้เวลานานและเนื้้อครีมไม่เนียนละเอียด ปล่อยทิ้งเอาไว้ 2-3 วัน เกิดปัญหาเนื้อครีมเหลวลง

และแยกชั้น ผมเลยสลับกันโดยการเอาส่วนของน้ำมัน ค่อยๆ เทลงในส่วนของน้ำ ปรากฎว่าน้ำและน้ำมันเข้ากันในระยะ

เวลาอันรวด เร็วจนเห็นเป็นเนื้อครีมเนียนละเอียด ปล่อยครีมทิ้งไว้ 2-3 วัน ไม่พบอาการเหลวแยกชั้น จึงอยากให้ทางทีม

งานช่วยเช็คสูตรให้หน่อยครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ

Water = 51.50%
Safe B3 = 5%
Pro Vitamin B5 = 2%
Butylene Glycol = 5%
Glycerin = 5%
สารกันเสีย = 1%

Warp Cream Maker = 5%
Glyceryl Stearate SE= 2.50%
Cetearyl Alcohol = 2%
LipidSoft CC = 5%
Titanium 200nm = 1%
Cyclomethicone = 5%
isohexadecane= 2.5%
Isododecane = 2.5%
Mineral Oil ชนิดเบา = 3%
Perfume = 2%

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Warp Cream maker

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2018 10:23 pm

สวัสดีคะ

Warp Cream Maker จะสร้างเนื้อครีมในรูปแบบ Water-in-Oil ซึ่งหมายถึง น้ำมันจะห่อหุ้มน้ำ ส่วนใหญ่แล้วขั้นตอนการผสม cream Water-in-Oil ควรจะต้องเป็นการปั่นส่วนของน้ำมัน แล้วค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน (ซึ่งน้ำมันก็จะค่อยๆทำการห่อหุ้มน้ำ) คะ

จากสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานก็ยังคิดว่า การผสม ควรจะต้องผสมส่วนน้ำ และส่วนน้ำมันแยกกัน จากนั้น เมื่อกำลังปั่นส่วนของน้ำมัน ให้ค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน ทีละเล็กน้อย จนสามารถผสมได้หมดคะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานขอบพระคุณท่านสมาชิกอย่างยิ่งสำหรับข้อมูลคำแนะนำ และจะนำข้อมูลนี้ไปทดสอบทำการผสมตามคำแนะนำคะ ขอบพระคุณอย่างสุงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง