ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง Surfactant ในสูตรแชมพูสำหรับผู้ใหญ่ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง Surfactant ในสูตรแชมพูสำหรับผู้ใหญ่ครับ

โพสต์โดย spark_za » อาทิตย์ ต.ค. 14, 2018 4:24 pm

อยากทำแชมพูสูตร Conditioning Sulfate-Free สำหรับผู้ใหญ่-ผมธรรมดา-ใช้ประจำวัน โดยใช้ Sulfate Free Shampoo Base เป็น surfactant หลักในสูตร มีคำถามขอสอบถามทีมงานดังนี้ครับ

1.ถ้าปรับ surfactant ในสูตรให้เป็น

Sulfate Free Shampoo Base 25%

Cond-Foam™ (Sodium Lauroyl Sarcosinate, Powder) 5%

สามารถเพิ่ม Conditioning Effect ได้มั้ยครับ อยากให้ไม่รู้สึกว่าสระแล้วผมกระด้าง สูตรนี้ยังทำความสะอาดได้ดีใช่มั้ยครับ

2.ปริมาณของสาร Conditioner ในสูตรแชมพู ที่ต้องการให้ผมนุ่มลื่นไม่ฝืดกระด้างหลังสระ สำหรับบางครั้งที่ไม่ได้ใช้ครีมนวดผม ใส่ตามนี้มากหรือน้อยไปมั้ยครับ

Poly-Conditioner Eco 2%

Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 1%

GuarCat™ Weight-less 0.15%

3.ต้องการให้แชมพูนี้เป็นสูตรใส แต่อยากปรับเนื้อสัมผัสแชมพูสามารถใช้ Glycerin 1.5% หรือ Glycereth-26 1.5% ได้มั้ยครับ

4.ถ้าต้องการให้สูตรขุ่น ต้องใช้สารตัวไหนครับ (ไม่ต้องการให้เงามุกแบบ Glycol Distearate)

5.ถ้าไม่ต้องการใส่น้ำหอมในสูตร แต่อยากให้พอมีกลิ่นอ่อนๆ สามารถใช้ Chamomile Water (Anthemis Nobilis) ให้กลิ่นในสูตรพอได้มั้ยครับ
spark_za

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Surfactant ในสูตรแชมพูสำหรับผู้ใหญ่ครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:50 am

สวัสดีคะ

1. การใช้ Cond-Foam ร่วมกับสารชะล้างอื่นๆในสูตร จะช่วยทำให้เกิด conditioning effect ในสูตร โดยไม่ต้องใช้สารกลุ่ม conditioner ได้คะ ทั้งนี้ ประสิทธิภาพ conditioning อาจจะไม่สามารถทำได้ถึงระดับการใช้ conditioner โดยตรง แต่อาจจะเพียงพอสำหรับผู้ชายผมสั้นส่วนใหญ่ ที่ไม่ได้ต้องการนวดผมอย่างเต็มที่คะ

2. ระดับของการนวดผม ค่อนข้างเป็นความรู้สึกเฉพาะของผู้ใช้แต่ละท่าน จึงตอบได้ยากว่าพอเหมาะสำหรับท่านสมาชิกแล้วหรือยัง ทีมงานแนะนำว่าให้ทดสอบดูคะ ทั้งนี้ เนื่องจาก Poly-Conditioner เป็นสารกลุ่มเดียวกัน ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก เลือกเพียง ชนิด Eco หรือ Pro คะ

3. สามารถทำได้คะ ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ สามารถละลายในน้ำได้คะ

4. ท่านสมาชิกหมายถึง หนืด หรือเปล่าคะ ถ้าต้องการให้หนืด เนื่องจากสูตรของท่านสมาชิกใช้ Sulfate-Free Shampoo Base ซึ่งสามารถปรับความหนืดได้ด้วยการเติมเกลือเล็กน้อย หากต้องการเลี่ยงการใช้เกลือ สามารถใช้ EasyThick หรือ SugarThick ได้คะ หลังผสมกรุณาทิ้งไว้อย่างน้อย 1วัน เพื่อดูความข้นที่ได้ สูตรจะไม่ได้ข้นในทันทีคะ

5. สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่อง Surfactant ในสูตรแชมพูสำหรับผู้ใหญ่ครับ

โพสต์โดย spark_za » พุธ ต.ค. 17, 2018 11:43 pm

ขอบคุณครับ ขอถามอีกข้อนะครับ พอดีจะสั่งซื้อ Sodium Lauroyl Methyl Isethionate
ที่บริษัทจำหน่ายมีค่า Active Matter กี่ % ครับ พอดีไม่มีรายละเอียดบอกไว้ครับ
spark_za

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 23, 2018 8:24 pm

สวัสดีคะ

สินค้าเป็นเกล็ดบริสุทธิ์ ไม่มีสารอื่นๆเจือปน active matter จะสูงกว่า >95% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง