ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสูตรเจลล้างหน้าครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสูตรเจลล้างหน้าครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ ต.ค. 13, 2018 10:56 am

สวัสดีครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับสารชะล้าง ลดแรงตึงผิว Powderly Foam™ (Potassium Laureth Phosphate)

ถ้าใช้จำนวน 20% สามารถใช้เป็นสารชะล้างหลักตัวเดียวในสูตรได้หรือไม่ครับ ความสามารถในการทำความสะอาด

เพียงพอสำหรับใช้สูตรล้างหน้าได้หรือไม่ครับ รบกวนช่วยปรับสูตรครับ หากทีมงานรู้สึกว่าความสะอาดไม่เพียงพอ

Water = 53.30%
Disodium EDTA = 0.20%
Creamy FoamerTM = 5%
Baby Foamer = 5%
Powderly Foam™ (Potassium Laureth Phosphate) = 20%
Coco-Foam™ (Cocamidopropyl Hydroxysultaine) = 5%
Coco Wash = 3%
sugar thick = 1%
Glycerin = 3%
Mild Preserved Eco = 1%
Flora Solve Clear= 3%
Perfume = 0.50%
ปรับค่า pH 5.5

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสูตรเจลล้างหน้าครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 15, 2018 9:37 pm

สวัสดีคะ

สำหรับสูตรล้างหน้า ทีมงานคิดว่า การใช้สารชะล้างต่างๆในสูตรดังกล่าว น่าจะเพียงพอแล้วคะ
สูตรไม่จำเป็นต้องใช้ Flora Solve Clear ถึง 3% นะคะ หรืออาจจะไม่จำเป็นต้องใช้เลยคะ แนะนำให้ทดสอบดูก่อน โดยให้ผสม น้ำหอม เข้ากับ สารชะล้างต่างๆ ก่อนผสมเข้ากับน้ำคะ (ให้ผสมสารชะล้างทุกตัวเข้าด้วยกัน จากนั้นเติมน้ำหอมลงไป คนปั่นกวนหรือปั่นเบาๆให้เข้ากันคะ) หากพบว่าเกิดการขุ่น ค่อยพิจารณาใช้ Flora Solve Clear ในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยตรวจสูตรเจลล้างหน้าครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ ต.ค. 19, 2018 2:54 pm

ขอบคุณครับ ได้ทำการแก้ไขสูตรแล้วครับผม โดยการตัด Flora Solve Clear ออก

เพราะสามารถเติมน้ำหอมในสูตรได้ 0.50% โดยเนื้อเจลยังใสอยู่ครับ และขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ค่่า pH 7.0 ในสูตรน้ำยาล้างหน้า/เจลล้างหน้า ควรปรับลดลงอีกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 23, 2018 8:32 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำปรับให้ pH อยู่ในช่วง 5-6 จะอ่อนโยนต่อผิวมากกว่า 7 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » อังคาร ต.ค. 23, 2018 10:28 pm

ขอบคุณครับผม

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง