ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Oil Soap, Shower Oil + Scrub

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Oil Soap, Shower Oil + Scrub

โพสต์โดย mskinrecipe » ศุกร์ ต.ค. 12, 2018 2:31 pm

ทำสบู่เหลวน้ำมันเมื่อโดนน้ำเปลี่ยนเป็นน้ำนม กรณีที่ไม่ต้องการใช้ Oil Soap จะสามารถใช้ surfactant อื่นได้หรือไม่คะ สนใจพวก Cocamidopropyl Betaine / Lauryl Glucoside / Coco Glucoside ช่วยแนะนำสารตัวอย่างและสูตรผสมให้ด้วยค่ะ
mskinrecipe

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Oil Soap

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:47 am

สวัสดีคะ

ไม่มีตัวเลือกอื่นคะ ขออภัยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย comdragon » อังคาร พ.ย. 13, 2018 3:57 am

รบกวนวิเคราะห์​สูตรให้ได้ไหมครับ
ความต้องการ:: shower oil ที่ขัดผิวได้

30% Oil Soap
30% Aloe Vera Oil(infused)
17% น้ำมันงาสกัดเย็น​ (มีอยู่ที่บ้าน)​
3% Oil Blender
10% Apricot scrub
10% Oil Thick Clear

คำถาม
1.จำเป็นต้องใส่​ Oil Thick​ Clear​ เพื่อป้องกันการตกตะกอนของสครับไหม
2.น้ำมันงาสกัดเย็นจะทำให้เกิดกลิ่นหืนในสูตรไหม
3.หากสูตรนี้ไม่สมควรรบกวนคำแนะนำด้วยครับ
comdragon

Has thanked: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 16, 2018 5:19 pm

สวัสดีคะ

1.จำเป็นต้องใส่​ Oil Thick​ Clear​ เพื่อป้องกันการตกตะกอนของสครับไหม

จำเป็นคะ เนื่องจาก หากสูตรเหลวเกินไป ผงสครับ ก็จะตกตะกอน แต่อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ Oil Thick Clear สูงถึง 10% คะ แต่จะใช้อัตราเท่าไหร่เป็นขั้นต่ำเพื่อไม่ให้เกิดการตกตะกอน คงจะต้องทำการทดสอบคะ

2.น้ำมันงาสกัดเย็นจะทำให้เกิดกลิ่นหืนในสูตรไหม

มีโอกาสคะ หากกังวล อาจจะจำเป็นต้องมีการเพิ่มเติมสารป้องกันการหืน เช่น Protect OX, Protect UV ซึ่งก็อาจจะช่วยได้ระดับนึง แต่ก็จะทำให้สูตรมีต้นทุนสูงขึ้นอีก
staff

รบกวนช่วยดูสูตร Shower Oil

โพสต์โดย mskinrecipe » พุธ พ.ย. 21, 2018 2:35 pm

ส่วนผสมของ Shower Oil ยี่ห้อหนึ่งค่ะ
Glycine Soja MIPA-Laureth Sulfate Ricinus Communis Laureth-4 Cocamide
DEA Poloxamer 101 Panthenol Bisabolol Lanolin Alcohol Citric Acid
Diammonium Citrate Aqua Propyl Gallate BHT Linalool Butylphenyl
Methylpropional Alpha-Isomethyl Ionone Hexyl Cinnamal Coumarin

ขอรบกวน Staff 3 คำถาม

1) เห็นสารบำรุงบางตัวไม่น่าจะละลายในน้ำมันได้ (เช่น Panthenol) ในสูตรนี้เขาใช้ตัวใดช่วยประสานคะ
2) รบกวนช่วยปรับสูตรเฉพาะสารที่ทางเว็บมีจำหน่าย รวมถึงตัวช่วยประสานสารบำรุงที่ละลายได้เฉพาะในน้ำ(ต้องการใส่ค่ะ)
3) ขอทราบเทคนิค/ขั้นตอนการผสม
mskinrecipe

Has thanked: 2 ครั้ง

Re: Oil Soap, Shower Oil + Scrub

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 24, 2018 5:22 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอความร่วมมือท่านสมาชิก สำหรับคำถามที่เกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามในกระทู้เดิมคะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม น่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ Eucerin Shower Oil ซึ่งจะใช้
Oil Soap ( MIPA-Laureth Sulfate + Laureth-4 + Propylene Glycol )

1) เห็นสารบำรุงบางตัวไม่น่าจะละลายในน้ำมันได้ (เช่น Panthenol) ในสูตรนี้เขาใช้ตัวใดช่วยประสานคะ

สูตรมีการเติมน้ำเล็กน้อย (เพียงเล็กน้อย ซึ่งจะไม่ได้ทำให้สูตรเกิดความขาวขุ่น) รวมถึง มี Propylene Glycol ซึ่ง น้ำ + Propylene Glycol ก็จะช่วยละลาย Panthenol ได้ โดยอัตราการใช้ Panthenol อยู่ในระดับต่ำ จึงไม่มีปัญหาการละลาย

2) รบกวนช่วยปรับสูตรเฉพาะสารที่ทางเว็บมีจำหน่าย รวมถึงตัวช่วยประสานสารบำรุงที่ละลายได้เฉพาะในน้ำ(ต้องการใส่ค่ะ)
3) ขอทราบเทคนิค/ขั้นตอนการผสม

กรุณาลองศึกษาตัวอย่างสูตรซึ่งแสดงอยู่บนหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Oil Soap คะ สูตรจะเป็นลักษณะเดียวกัน เพียงแต่ ของ Eucerin เอง มีการเติมน้ำหอม (Linalool Butylphenyl Methylpropional Alpha-Isomethyl Ionone Hexyl Cinnamal Coumarin ) คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง