ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

กลอสมีปัญหาการตกตะกอนของกลิตเตอร์ รบกวนดูสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

กลอสมีปัญหาการตกตะกอนของกลิตเตอร์ รบกวนดูสูตรค่ะ

โพสต์โดย kidakan_intd » ศุกร์ ต.ค. 12, 2018 2:10 pm

กลอสมีปัญหาการตกตะกอนของกลิตเตอร์ค่ะ

สูตร2 ถึงแม้จะใช้ LipidSoft™ Fix แล้ว ก็ยังตกตะกอนและมีเนื้อสัมผัสทรายๆค่ะ

สูตร1
1. Squalene 60%
2. Cherry Seed Oil 38%
3. Tocopheryl Acetate 1%
4. Golden Pink Mica ชมพู อมทอง (ขนาด A) 0.5%
5. ReadyMix™ Iron Oxides Red (Oil Based) 0.5%

สูตร2
1. Squalene 60%
2. Cherry Seed Oil 33%
3. Tocopheryl Acetate 1%
4. Golden Pink Mica ชมพู อมทอง (ขนาด A) 0.5%
5. ReadyMix™ Iron Oxides Red (Oil Based) 0.5%
6. LipidSoft™ Fix 5%
kidakan_intd

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: กลอสมีปัญหาการตกตะกอนของกลิตเตอร์ รบกวนดูสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:47 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้ข้อมูลเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง เกี่ยวกับการใช้ LipidSoft Fix คะ

LipidSoft Fix ทำหน้าที่ช่วยกระจายเม็ดสี สำหรับเม็ดสี ที่กระจายตัวในน้ำมัน เช่น ในกรณีสูตรของท่านสมาชิก คือ ReadyMix™ Iron Oxides Red (Oil Based) แต่ไม่ใช่ ผง Mica หรือผง glitter คะ

ผง Mica หรือ ผง glitter ไม่ได้กระจายเข้ากับเนื้อสูตร แต่กระจายและลอยอยู่ในเนื้อสูตร จึงเป็นกรณีที่แตกต่างกันคะ

ในกรณีที่ท่านสมาชิก ต้องการไม่ให้เกิดการตกตะกอนของเนื้อสูตร ให้แก้ปัญหา ด้วยการปรับความข้นของสูตร ให้ข้นขึ้น จนกระทั่ง ผง Mica Glitter ที่ลอยอยู่ในเนื้อสูตร ไม่สามารถตกตะกอนได้ โดยกรณีการสร้างเนื้อเจลลักษณะนี้ มีตัวเลือกคือ Oil Thick Clear, Oil Thick Soft และ Oil-Fix คะ (เลือกเพียงชนิดเดียวคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง