ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารสร้างเจลสำหรับ Cleansing gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารสร้างเจลสำหรับ Cleansing gel

โพสต์โดย boontarika.chanvorachote » พุธ ต.ค. 10, 2018 10:20 pm

อยากสอบถามสูตรสำหรับ cleansing gel ที่บรรจุในหลอดได้ค่ะ ควรใช้สารสร้างเจลตัวไหนคะ ลองใช้ EasyThick 4% แล้วสูตรออกมาเหนียวๆ แล้วก้อฟองน้อยค่ะ อยากได้เจลที่ไม่เหนียวมาก แต่มีความคงตัวแบบเจลค่ะ

ต้องการใส่ Cooling Agent ด้วยค่ะ มีสูตรแนะนำเลยไหมคะ

แล้วสามารถใส่ Dimethicone 1Secs ลงไปในสูตรเพื่อเพิ่มฟองได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
boontarika.chanvorachote

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารสร้างเจลสำหรับ Cleansing gel

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:46 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม ปัจจุบันท่านสมาชิกใช้สารชะล้างตัวใดบ้างในสูตรคะ

สำหรับการให้ความเย็นผิว ในลักษณะนี้ แนะนำให้ใช้ L-Menthol คะ

คำเตือน: L-Menthol สามารถระคายเคืองผิวได้คะ แนะนำให้ใช้ในระดับต่ำคะ

Dimethicone 1Secs จะให้ฟองในลักษณะที่ ทาลงบนผิวแล้วทิ้งไว้ซักครู่คะ หากล้างออกไปในทันทีหรือในเวลาอันสั้น จะไม่เห็นฟองที่เกิดขึ้น ซึ่งทีมงานเข้าใจว่า ท่านสมาชิกไม่ได้ต้องการสูตรที่เป็นลักษณะ Oxygen Bubble คือ ทิ้งไว้บนผิวแล้วเกิดฟอง แต่ต้องการให้เวลาใช้งานแล้วมีฟองโฟมเกิดขึ้นมาก ซึ่งในกรณีนี้ ท่านสมาชิกจะต้องเลือกสารชะล้างที่ให้ฟองได้ดี แทนชนิดปัจจุบันที่ใช้อยู่ซึ่งอาจจะให้ฟองได้ไม่ดี หรือไม่เพียงพอคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง