ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เรียนสอบถามทีมงานครับเรื่องสูตรครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เรียนสอบถามทีมงานครับเรื่องสูตรครับ

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 10:56 am

ผู้ใหญ่เป็นผู้หญิงอายุ 17 ปี หน้าค่อนข้างมัน มีสิว และมีแผลสิวนะครับ
หลังจากใช้แล้ว มีสิวเห่อขึ้นมาอีกครับ
สูตรดังนี้ 50ml นะครับ
ส่วนน้ำ
B3 2g
Gluco Bright 2g
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 0.5g
Rhamnose 1.5g
Phospholipid 1.5g
L-Carnitine 1g
L-Carnosine 0.2g
Rice Vitamin 1g
1,2 Hexanediol 1.5g
น้ำในส่วนที่เหลือ
ส่วนน้ำมัน
Sugarcane Extract 2g
Rose Hip Oil 3g
Butter Cream Maker 1g
สุดท้าย
beta glucan 2.5g
Copper Peptide 1.5g
Pure EGCG 0.5g
Fruit Peel 1.5g
Yease Radiance 1.5g

วัตถุประสงค์เพื่อลดความมันบนผิวหน้า ลดสิวอักเสบ ลดรอยแผลสิว ให้ผิวหน้าแข็งแรงครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าที่ใช้แล้วสิวอักเสบเห่อขึ้นมานี่น่าจะเพราะส่วนผสมตัวไหนครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เรียนสอบถามทีมงานครับเรื่องสูตรครับ

โพสต์โดย perfect_fn » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 11:19 am

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะสูตรมีความหนักเกินไปค่ะ
จากประสบการณ์ถ้าใส่สารบำรุงลงไปเยอะๆ แล้ว ำำให้สูตรทาแล้วหนักหน้ามันก็ทำให้ยิ่งไปกระตุ้นสิวได้เหมือนกันค่ะ
perfect_fn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 20 ครั้ง

Re: เรียนสอบถามทีมงานครับเรื่องสูตรครับ

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 1:57 pm

ขอบคุณมากครับคุณ Perfect_fn
เดี๋ยวผมจะผสมใหม่โดยตัดน้ำมันและมอยซ์เจอไรเซอร์บางตัวออกไปดูครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง