ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามก่อนซื้อส่วนผสมคับ ใครตอบก็ได้ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามก่อนซื้อส่วนผสมคับ ใครตอบก็ได้ครับ

โพสต์โดย arin_khem » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 9:13 am

สวัสดีครับ

ผมอายุประมาณ 25 ผิวผสมและมีความมันเล็กน้อย อยากได้ที่เพิ่มความชุ่มชื้นและต่อต้านริ้วรอยคับ
อยากได้ส่วนผสมที่มี
Niacinamide 10%
Perfect-C 10%
Zinc 1%
Pitera
Squalane (Olive)
Copper Peptide
ไว้ทากลางวันและกลางคืนคับ ต้องเลือกเบสแบบไหนดีครับ
ส่วนผสมข้างต้นมีตัวไหนที่เข้ากันไม่ได้บ้างไหมคับ ถ้าเข้ากันไม่ได้ทำแยกกันได้คับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามก่อนซื้อส่วนผสมคับ ใครตอบก็ได้ครับ

โพสต์โดย perfect_fn » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 11:22 am

Perfect-C , Zinc PCA ห้ามอยู่ในสูตรเดียวกันค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
perfect_fn

ได้รับคำขอบคุณ: 20 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามก่อนซื้อส่วนผสมคับ ใครตอบก็ได้ครับ

โพสต์โดย shoppingist » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 1:51 pm

Vitamin B3 (Niacinamide) ห้ามใช้ร่วมกับ Vitamin C ทุกชนิดค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย arin_khem » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 4:52 pm

ขอบคุณมากคับ

Zinc ผสมกับ Niacinamide สามารถผสมกับ Copper Peptide ได้ไหมคับ
ส่วน Pitera Perfect-C และ Squalane (Olive) สามาถเข้ากันได้ไหมคับ
และถ้าแยกกัน แต่ละตัวใช้อะไรเป็นเบสดีคับ ส่วนตัวอยากได้ที่ไม่มันมากเกินไปคับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 15, 2018 7:55 pm

สวัสดีคะ

Zinc ผสมกับ Niacinamide สามารถผสมกับ Copper Peptide ได้ไหมคับ

สามารถผสมร่วมกันได้คะ

ส่วน Pitera Perfect-C และ Squalane (Olive) สามาถเข้ากันได้ไหมคับ

สามารถผสมร่วมกันได้คะ

และถ้าแยกกัน แต่ละตัวใช้อะไรเป็นเบสดีคับ ส่วนตัวอยากได้ที่ไม่มันมากเกินไปคับ

ลักษณะผิวของท่านสมาชิก เป็นผิวผสม มันเล็กน้อย แนะนำเป็นเบสน้ำทั่วไปคะ โดยหากในสูตรไม่ได้มีส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน หรือที่ต้องละลายในน้ำมัน ก็แนะนำให้ผสมเป็นเบสน้ำ และสร้างเนื้อเจล ด้วย Gel Maker ได้เลยคะ แต่หากสูตรมีส่วนผสมกลุ่มน้ำมัน อยู่ด้วย ก็แนะนำให้ประสานสูตรด้วย Satin Cream Maker หรือ Light Cream Maker โดยแนะนำว่าพยายามควบคุมสัดส่วนของน้ำมันไม่ให้มากจนเกินไป เพราะจะทำให้ผิวยิ่งมันมากขึ้นได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย arin_khem » อังคาร ต.ค. 16, 2018 10:33 am

ขอบคุณทีมงานมากคับ

รบกวนสอบถามสัดส่วนที่ใช้คับ
สูตรแรก
Zinc PCA 1%
Copper Peptide 1%
Pitera 20%
GlucoBright 4%
Mild Preserved Eco 1%
Gel Maker 1%
น้ำ 62%

สูตร 2
Pitera 20%
Squalane (Olive) 10%
Light Cream Maker 1%
น้ำ 59%
แบบนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ หากไม่ได้ต้องเพิ่มหรือลดสารไหน หรือเพิ่มหรือลดอะไรบ้างครับ และแต่ละสูตรจำเป็นต้องใช้ Mild Preserved Eco หรือไม่ครับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 21, 2018 9:00 pm

สวัสดีคะ

สูตร1: Gel Maker คือ สารตัวใดคะ

สูตร2: สามารถผสมได้คะ

ทั้ง 2 สูตร ควรใช้ Mild Preserved Eco 1% กันเสียคะ
staff

โพสต์โดย arin_khem » จันทร์ ต.ค. 22, 2018 9:16 am

สูตรแรกเป็น
Zinc PCA 1%
Copper Peptide 1%
Pitera 20%
GlucoBright 4%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
น้ำ 62%

สูตรสองเป็น
Pitera 20%
Squalane (Olive) 10%
Light Cream Maker 1%
น้ำ 58%

วิธีผสมทั้ง2สูตรต้องใส่อะไรก่อนหลังครับ
อย่างสูตร2คือแยก phase น้ำกับน้ำมันก่อน
คือ phase น้ำมัน ก็ผสม Perfect-C, Squalane คนให้เข้ากันก่อนค่อยเติม Light Cream Maker
จากนั้นก็ phase น้ำ คือผสม Pitera กับน้ำ ให้เข้ากัน แล้วก็นำ phase น้ำกับน้ำมันมารวมกัน จากนั้นค่อยเติม Mild Preserved Eco แบบนี้ถูกต้องไหมคับ

ส่วนสูตรแรกต้องใส่อะไรก่อนหลังครับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 26, 2018 2:26 pm

สวัสดีคะ

ขั้นตอนการผสม ให้สร้างเนื้อเจล ด้วยการเติม Pro Polymer ลงในน้ำ ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลก่อนคะ แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ไม่ต้องเรียงลำดับคะ

อย่างสูตร2คือแยก phase น้ำกับน้ำมันก่อน
คือ phase น้ำมัน ก็ผสม Perfect-C, Squalane คนให้เข้ากันก่อนค่อยเติม Light Cream Maker
จากนั้นก็ phase น้ำ คือผสม Pitera กับน้ำ ให้เข้ากัน แล้วก็นำ phase น้ำกับน้ำมันมารวมกัน จากนั้นค่อยเติม Mild Preserved Eco แบบนี้ถูกต้องไหมคับ

ขั้นตอนถูกต้องคะ แต่ Light Cream Maker ที่ 1.0% อาจจะต่ำไปหน่อย เนื่องจากมีการใช้สัดส่วนน้ำมันสูงถึง 20% ควรเพิ่ม Light Cream Maker เป็น 1.5% เพื่อลดโอกาสการแยกชั้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง