ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการทำน้ำยาล้างหน้าแบบปั๊มเป็นฟอง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการทำน้ำยาล้างหน้าแบบปั๊มเป็นฟอง

โพสต์โดย berumonto » เสาร์ ต.ค. 06, 2018 6:27 pm

ใช้โฟมล้างหน้าที่เป็นน้ำใสๆแล้วปั๊มออกมาเป็นโฟมของยี่ห้อนึงตอนอยู่อเมริกาแล้วชอบมากๆ
แต่ไม่มีขายในไทยเลยอยากจะลองทำเองดูค่า

อยากจะรบกวน Staff แนะนำหน่อยได้มั้ยคะว่าส่วนผสมไหนจำเป็น ไม่จำเป็น อะไรที่ไม่มีสามารถใช้อะไรแทนได้ แล้วต้องใส่เปอร์เซ็นประมาณเท่าไหร่ดี เน้นให้อ่อนโยน หน้าไม่ตึง ล้างออกง่าย ไม่ทิ้งความลื่นไว้บนผิว

ขอบคุณค่า

Water, Potassium Cocoyl Glycinate, Glycerin, Propylene Glycol, Sodium Lauroamphoacetate, Sodium Ascorbyl Phosphate, Panthenol,Allantoin, Phenoxyethanol, Caprylyl Glycol, Citric Acid, Disodium EDTA
berumonto

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการทำน้ำยาล้างหน้าแบบปั๊มเป็นฟอง

โพสต์โดย perfect_fn » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2018 12:40 pm

เราก็เคยใช้ที่ล้างหน้าที่ปั๊มออกมาแล้วจะเป็นมูสโฟม ตัวสูตรที่ใช้เป็นน้ำใสๆเหมือนกันค่ะ
ซึ่งเรามองว่าคีย์มันอยู่ที่หัวปั๊มบรรจุภัณฑ์ ต้องเป็นปั๊มแบบมูส ซึ่งหาซื้อได้ตามร้านบรรจุภัณฑ์ทั่วไปค่ะ
แล้วสูตรน้ำยาของเราก็เป็นสูตรปกติเลย
อย่างที่ดูจากสูตรที่คุณยกมา

โครงสร้างสูตร
น้ำ (water)
+สารทำความสะอาด(Potassium Cocoyl Glycinate, Mild-Wash™ (Sodium Lauroamphoacetate)
)
+กันเสีย(Phenoxyethanol, Caprylyl Glycol)
+สารบำรุง (Sodium Ascorbyl Phosphate, Panthenol,Allantoin)
+ให้ความนุ่มลื่น(Glycerin, Propylene Glycol)
+ตัวปรับค่าpH / ตัวจับประจุ (Citric Acid / Disodium EDTA)

ทีนี้ก็สามารถไปดูข้อมูลในแต่ละอันแล้วตั้งสูตรเองได้เลยค่ะ

ทีนี้จากประสบการณ์ของเรา แนะนำใช้

ตัวทำความสะอาดเป็น
Lauryl Glucoside 5%
Mild-Wash 3%
ประมาณนี้ก็สามารถทำความสะอาดได้ดีแล้วนะคะ แต่ถ้าใช้แล้วยังรู้สึกว่าไม่สะอาดพอก็สามารถปรับเพิ่มได้ค่ะ

กันเสียบางคนแพ้ Phenoxyethanol นะ
อาจจะใช้เป็นตัวนี้ Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% เดี่ยวๆแล้วจบเลยก็ได้
แต่แค่ในสูตรเขาจะใช้ Phenoxyethanol + Caprylyl Glycol
อันนี้แล้วแต่เราเลยว่าจะเลือกใช้แบบไหน

สารบำรุง
แนะนำไม่ต้องใส่สารบำรุงที่แพงๆค่ะ เอาสารบำรุงที่ถูกๆก็พอ
Panthenol 5%
Allantoin 0.5%
ประมาณนี้ก็โอเคแล้วนะคะ

ให้ความนุ่มลื่น(Glycerin, Propylene Glycol)
ถ้าไม่อยากได้ feel ที่ใช้แล้วทิ้งความเหนอะอย่าใช้ Propylene Glycol เยอะค่ะ
เราเคยใช้แค่10% ก็ว่าเหนอะแล้ว อันนี้แล้วแต่คนนะคะ จะใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ ถ้าอยากใส่ อาจจะลองที่5-8% ก่อนก็ได้ค่ะ
Glycerin ตัวนี้ใส่เยอะก็ไม่ทำให้เหนอะหนะค่ะ เราเคยใส่ที่10-20% ก็ยังให้ความรู้สึกที่เบาสบายอยู่
อันนี้ก็ต้องลองปรับสัดส่วนไปเองตามความชอบค่ะ เพระาระดับความรู้สึกที่ดีของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน

+ตัวปรับค่าpH / ตัวจับประจุ (Citric Acid / Disodium EDTA)
Citric Acid ขั้นตอนสุดท้ายเพื่อปรับค่า pH ให้ได้ประมาณ5.5ซึ่งเป็นค่าที่เหมาะกับผิวค่ะ
Disodium EDTA อันนี้จะใส่ไป 0.1-0.2% ก็ได้ค่ะ แต่เรามองว่าการทำใช้เองทำใช้เดี๋ยวเดียวก็หมดจะไม่ใส่ก็ได้นะคะ
perfect_fn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 20 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง