ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเรื่องครีมกันแดดครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเรื่องครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย kphphph » จันทร์ ต.ค. 01, 2018 9:53 pm

รบกวนสอบถามครับ อยากจะทำสูตรกันแดดตามสูตรนี้ อยากให้กันน้ำได้ในระดับนึง

1. Silicone Gel (Ultra Clear) 47.9%
2. Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) 17 %
3. Titanium Dioxide 15nm Liquid 12.5 %
4. Zinc Oxide 35nm Liquid 10 %
6. Silicone Blender 3 %
7. SiliSolve™ 1 %
8. Phenoxyethanol 0.5%
9. isohexadecane 3 %
10. Beige Iron Oxides EasyMix 0.1%
11. LipidSoft CC emollient 3%
12. Polyethylene Wax (Soft) 2%

1.ไม่ทราบว่าจะต้องผสมอย่างไรครับตัวไหนใส่ในเฟสไหนครับ
2.สามารถผสมโดยไม่ต้องใช้ความร้อนได้หรือไม่ครับ ถ้าตัดPolyethylene Wax (Soft)ออก
3.SiliSolve™จำเป็นสำหรับสูตรนี้หรือไม่ เพราะเห็นว่าใน Titanium Dioxide 15nm Liquid
และ Zinc Oxide 35nm Liquid ก็มีSiliSolve™อยู่แล้ว
4.สูตรนี้สามารถใส่น้ำเข้าไปในส่วนผสมได้หรือไม่ ถ้าใส่ได้ ใส่ได้เท่าไหร่ ควรจะใส่น้ำแทนตัวไหน เนื้อของครีมจะเป็นลักษณะอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเรื่องครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย kphphph » พุธ ต.ค. 03, 2018 2:50 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
ในกรณีที่ตัดPolyethylene Wax (Soft)ออก และสามารถผสมสูตรได้โดยไม่ใช้ความร้อน อยากให้สูตรมีประสิทธิภาพในการกันน้ำได้มากขึ้น สามารถใช้WaterGuard™ Lite ในสูตรแทนPolyethylene Wax (Soft)ได้ไหมครับ WaterGuard™ Lite จะเข้ากับเบสซิลิโคนได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
kphphph

Re: รบกวนสอบถามเรื่องครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 7:36 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ทีมงานแนะนำให้ใช้ความร้อนคะ เนื่องจากจะช่วยให้สารกันแดด กระจายตัวในเนื้อสูตรได้ดี และคาดหวังประสิทธิภาพได้ดีขึ้นคะ

1.ไม่ทราบว่าจะต้องผสมอย่างไรครับตัวไหนใส่ในเฟสไหนครับ

ให้ผสมของเหลวและเนื้อเจลทุกรายการเข้ากันด้วย ปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกัน แล้วค่อยๆเติมรายการที่เป็นผง ปั่นให้เข้ากันคะ

SiliSolve เรียนแนะนำให้เปลี่ยนเป็น SiliSolve Plus สาเหตุเนื่องจากในสูตรมีน้ำมันอยู่ด้วยคะ

3.SiliSolve™จำเป็นสำหรับสูตรนี้หรือไม่ เพราะเห็นว่าใน Titanium Dioxide 15nm Liquid
และ Zinc Oxide 35nm Liquid ก็มีSiliSolve™อยู่แล้ว

จำเป็นคะ ใช้ SiliSolve Plus คะ สารกันแดดที่มี SiliSolve อยู่ เป็นเพราะกระบวนการกระจายตัวที่ผู้ผลิตใช้ เนื่องจาก SiliSolve จะช่วยกระจายตัวสารกันแดดเพื่อให้มีประสิทธิภาพกันแดดที่ดีคะ

หากสาเหตุที่ท่านสมาชิกใช้ Polyethylene Wax เพราะต้องการช่วยกันน้ำ ทีมงานคิดว่า ไม่จำเป็นคะ เพราะสูตรจะกันน้ำได้พอสมควรแล้ว เนื่องจากมี silicone ในปริมาณมาก ช่วยเคลือบผิวไว้ให้คะ

สำหรับการเติมน้ำลงในสูตร สามารถเติมได้คะ แต่ท่านสมาชิกจะต้องการเติมหรือไม่ หากเติม เนื้อสูตรจะเป็นครีมมากขึ้น แต่หากไม่เติม เนื้อสูตรจะกึ่งเป็นใยไหม จากปริมาณ Silicone Gel ที่สูงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kphphph » อังคาร ต.ค. 16, 2018 1:17 am

ขอบคุณครับ
kphphph

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง