ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร cleansing water สำหรับเช็ดแค่ครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร cleansing water สำหรับเช็ดแค่ครีมกันแดด

โพสต์โดย arin_khem » ศุกร์ ก.ย. 28, 2018 12:39 pm

สวัสดีครับ

เป็นมือใหม่ครับ แทกชื่อส่วนผสมแล้วให้ขึ้นเป็น link ไม่เป็นครับ

ปกติหลังจากทาครีมแล้วจะทากันแดด SPF50 PA+ ครับ ผิวหน้าค่อนข้างแพ้ง่าย
สอบถามสูตร cleansing water สำหรับเช็ดครีมกันแดดครับ
MakeUp-Wash 7%
Propylene Glycol 10%
Phenoxyethanol 0.6%
น้ำ 82.4%

ผสมสัดส่วนแบบนี้ ok ไหมคับ
ถ้าต้องการให้สารเพิ่มความชุ่มชื้นเช่น Aloe vera หรือ Cucumber ต้องปรับลดตัวไหนครับ
และเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะไม่ใส่สารกันเสีย
ขอบคุณครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร cleansing water สำหรับเช็ดแค่ครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 6:51 pm

สวัสดีคะ

สอบถามสูตร cleansing water สำหรับเช็ดครีมกันแดดครับ
MakeUp-Wash 7%
Propylene Glycol 10%
Phenoxyethanol 0.6%
น้ำ 82.4%

สามารถผสมได้คะ

ถ้าต้องการให้สารเพิ่มความชุ่มชื้นเช่น Aloe vera หรือ Cucumber ต้องปรับลดตัวไหนครับ

หากต้องการเติมส่วนผสมอื่นๆเพิ่มเติม ให้ปรับลดน้ำ ลง คะ แต่สำหรับส่วนผสมบำรุงผิวใดๆ จะคาดหวังผลได้น้อย เนื่องจากถูกล้างออกไปในเวลาอันสั้น คะ

และเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะไม่ใส่สารกันเสีย

แม้ว่าส่วนผสมต่างๆในสูตร ไม่ได้มีรายการใดที่ทำให้เชื้อโรคใดๆเกิดขึ้นได้ง่ายในสูตร แต่การไม่ใส่สารกันเสียในสูตร ก็เป็นความเสี่ยงว่ามีโอกาสการก่อตัวของเชื้อโรคได้ ทีมงานเรียนแนะนำ เปลี่ยนจาก Phenoxyethanol เป็น Mild Preserved Eco จะเป็นสารกันเสียที่อ่อนโยนต่อผิวกว่ามาก คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง