ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร ต้องการผสมครีม ที่ค่อนข้างข้น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร ต้องการผสมครีม ที่ค่อนข้างข้น

โพสต์โดย okimpepe » อาทิตย์ ก.ย. 23, 2018 5:27 pm

สอบถามสูตรค่ะ
ต้องการผสมครีม ที่ค่อนข้างข้น แต่ใช้ได้ทั้งกลางวัน และกลางคืน สำหรับ ผิวแห้ง อายุ 45-50 ปี โดยใช้ส่วนผสมนี้ ได้หรือไม่คะ
Cetyl Alcohol 6%
shea butter ulrasoft 13%
Light Cream Maker 4%
Phenoxyethanol SA 1%
Ceramide 2 1%
Double Hyaluron 10%
Pitera 39%
acetyl hexpeptde-8 (Argireline) 10%
Pal-GHK, Pal-GQPR (matrivyl 3000) 5%
Repair Activator 10%
Cell-Energy liquid (Adenosine Liposome) 1%
ขอบคุณค่ะ
okimpepe

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร

โพสต์โดย perfect_fn » จันทร์ ก.ย. 24, 2018 9:19 am

Light Cream Maker 4เปร์เซ็นต์ ถือว่ามากจนเกินไปนะคะ
อ้างอิงปริมาณใช้จากหน้าเว็บ
อัตราการใช้: 0.5-3% (เลือกใช้ตามจำนวนน้ำมันที่ต้องประสาน และความหนืดที่ต้องการ แนะนำ 1-1.5%)

จากประสบการณ์เราแนะนำว่า Light Cream Maker แค่1-1.5 ก็เพียงพอสำหรับความหนืดข้นที่พอเหมาะแล้วนะคะ
เพราะจากสูตร จขกท ใส่ Cetyl Alcohol ตั้ง 6เปอเซ็นต์ คิดว่าอัตราส่วนเท่านี้ก็พอที่จะทำให้ครีมข้นมากแล้วค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595jing.jing.jgokimpepestaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
perfect_fn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 20 ครั้ง

โพสต์โดย okimpepe » อังคาร ก.ย. 25, 2018 7:35 pm

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ จะลองปรับสูตรใหม่เป็นดังนี้นะคะ
และถามต่อว่ามีส่วนผสมตัวไหนที่จะทำให้เกิดการระคายเคือง หรือแพ้ได้มั้ยคะ
Cetyl Alcohol 6%
shea butter ulrasoft 15.5%
Light Cream Maker 1.5%
Phenoxyethanol SA 1%
Ceramide 2 1%
Double Hyaluron 10%
Pitera 39%
acetyl hexpeptde-8 (Argireline) 10%
Pal-GHK, Pal-GQPR (matrivyl 3000) 5%
Repair Activator 10%
Cell-Energy liquid (Adenosine Liposome) 1%
okimpepe

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 28, 2018 8:29 pm

สวัสดีคะ

ตามรายการส่วนผสมที่แจ้งมา สารกันเสีย Phenoxyethanol SA สามารถระคายเคืองผิวได้ หากใช้ในอัตราที่สูง ทีมงานเรียนแนะนำ เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1.0% แทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตร ต้องการผสมครีม ที่ค่อนข้างข้น

โพสต์โดย okimpepe » ศุกร์ ต.ค. 05, 2018 9:21 pm

เรียน ทีม Staff ค่ะ

มีคำถามดังนี้ค่ะ

1.เนื่องจากได้สั่งซื้อสินค้าไปแล้วไม่ได้เปลี่ยนสารกันเสียเป็น Mild Preserved Eco 1.0% สามารถลดปริมาณของ Phenoxyethanol SA ลงได้มั้ยคะ

2.ได้ลองผสมตามอัตราส่วนที่แจ้งไว้ แต่เนื้อไม่เป็นครีม ต้องแก้สูตรอย่างไรคะ เนื่อออกมาเป็น Lotion ค่ะ

ตอนนี้ทดลองทำไป 20 Gram เท่านั้น

รบกวนทีมงานด้วยนะคะ
okimpepe

Re: สอบถามสูตร ต้องการผสมครีม ที่ค่อนข้างข้น

โพสต์โดย okimpepe » ศุกร์ ต.ค. 05, 2018 10:07 pm

เรียน ทีม Staff ค่ะ

มีคำถามดังนี้ค่ะ

1.เนื่องจากได้สั่งซื้อสินค้าไปแล้วไม่ได้เปลี่ยนสารกันเสียเป็น Mild Preserved Eco 1.0% สามารถลดปริมาณของ Phenoxyethanol SA ลงได้มั้ยคะ

2.ได้ลองผสมตามอัตราส่วนที่แจ้งไว้ แต่เนื้อไม่เป็นครีม ต้องแก้สูตรอย่างไรคะ เนื่อออกมาเป็น Lotion ค่ะ

ตอนนี้ทดลองทำไป 20 Gram เท่านั้น

รบกวนทีมงานด้วยนะคะ
okimpepe

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 7:43 pm

สวัสดีคะ

ให้ใช้แทน Phenoxyethanol SA ได้เลยคะ ให้ตัด Phenoxyethanol SA ออกจากสูตรเลยคะ

หากต้องการให้เนื้อแข็งมากขึ้นเหมือนครีม อาจจะใช้ Wax เช่น Beeswax 3-5% หรือ Cetearyl Alcohol 5% มาช่วยคะ แต่หากไม่ต้องการซื้อส่วนผสมเพิ่มเติม ให้ลองเพิ่มสัดส่วนของ Cetyl Alcohol เป็น 10% ดูคะ จะช่วยได้ในระดับนึงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย okimpepe » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 8:41 pm

ขอบคุณค่ะ ได้ลองปรับสูตรแล้ว เนื้อเป็นครีมแล้วค่ะ
okimpepe

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง