ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามปัญหาครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามปัญหาครีมกันแดด

โพสต์โดย krittin123 » ศุกร์ ก.ย. 21, 2018 11:24 am

ผสมกันแดดเน้น Physical สูตรดังนี้ครับ

Zinc Oxide 35nm Liquid 20%
LipidSoft™ F 2.5%

Water 70.00%
Satin Cream Maker 1%

อุ่นส่วนน้ำและน้ำมันด้านบน ผสมให้เข้ากันแล้วเติม

Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 2.5%
SelectSorb™ 1%
Polymethylsilsesquioxane 2microns 2%
Mild Preserved Eco™ 1%
Iron Oxides EasyMix™ ปรับสีให้ตรงผิว

ผสมแล้วกลายเป็นเนื้อครีมข้น ลื่น
แต่เมื่อนำไปใช้ ปรากฏว่าเกลี่ยยาก เป็นคราบขาวของสารกันแดดหนืดติดผิว ทาได้ไม่ทั่วถึง ตามภาพ
ขณะที่ยังไม่แห้งจะเกลี่ยได้แต่ส่วนที่เป็นน้ำลื่นๆ เมื่อแห้งแล้วก็จะเห็นเป็นคราบๆสีเนื้อ

รูปภาพ

ผมเลยลองหยด Argan Oil ลงไปผสมเพิ่มก่อนทา ปรากฏว่าเกลี่ยได้ทั่วถึงขึ้น แห้งแล้วเนียนไม่ค่อยเป็นคราบ แต่จะมันๆ โกลวๆ เลยต้องใช้ทิชชูซับ

ต้องการทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ แล้วควรปรับปรุงสูตรอย่างไรบ้างให้สารกันแดดกระจายตัวได้ดี แต่ไม่มันครับ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามปัญหาครีมกันแดด

โพสต์โดย perfect_fn » จันทร์ ก.ย. 24, 2018 9:47 am

การที่หยด Argan Oil ลงไปแล้วปรากฏว่าเกลี่ยได้ทั่วถึงขึ้น แสดงว่าสัดส่วนของน้ำมันหรือซิลิโคนในสูตรน้อยเกินไปค่ะ
แล้วArgan Oil เป็นน้ำมันเลยทำให้เกิดความมันขึ้น
เราว่าถ้าคุณเปลี่ยนจากใช้ Argan Oil มาเป็น ซิลิโคนแทน เช่น Silicone Gel จะช่วยลดความมัน และช่วยเพิ่มความเกลี่ยง่ายให้สูตรค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: begoodmemiejing.jing.jgstaffkrittin123
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
perfect_fn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 20 ครั้ง

Re: สอบถามปัญหาครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 28, 2018 3:57 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำให้ข้อมูลเพิ่มเติมคะ

1. แนะนำให้เปลี่ยนขนาดของ Polymethylsilsesquioxane โดยให้เลือกขนาดผงที่ใหญ่ขึ้น เช่น 4.5micron จะช่วยลดความขาว บนผิว ได้คะ ขนาดผงที่ใหญ่ขึ้น จะโปร่งแสงมากขึ้น (แต่ก็จะปกปิดผิวได้น้อยลงเช่นกันคะ)

2. ให้เพิ่มสัดส่วนของน้ำมัน หรือซิลิโคน ตามที่คุณ perfect_fn แนะนำ คะ โดยหากเป็นน้ำมัน แนะนำให้ลองใช้ LipidSoft™ Spread ซึ่งถูกออกแบบมาให้ช่วยปรับเนื้อสูตรให้สามารถเกลี่ยง่าย โดยเฉพาะ แต่หากเป็นซิลิโคน แนะนำ Silicone Gel หรือ Cyclomethicone คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง