ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรกันแดดครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรกันแดดครับ

โพสต์โดย kphphph » พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2018 11:17 pm

จากสูตรนี้
Silicone Gel Ultra Clear 67%

Titanium Dioxide Nano EasyDisperse™ 3%

Zinc Oxide 200nm EasyDisperse 3%

Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) 17%

Cyclomethicone 5%

Silicone Blender 4%

SiliSolve™ 1%

ไม่ทราบว่า มีSPF เท่าไหร่ครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีคำนวนค่าSPFของ Titanium Dioxide Nano EasyDisperse™และZinc Oxide 200nm EasyDisperseไหมครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 24, 2018 6:42 pm

สวัสดีคะ

การคำนวน SPF ในสูตรที่มีองค์ประกอบส่วนผสมที่สามารถช่วยกันแสง UV ได้หลากหลายชนิด ไม่สามารถทำได้คะ

จากสูตรของท่านสมาชิก ทีมงานคาดเดาจากประสบการณ์ว่าจะให้ค่า SPF ได้ระดับ 20-25 ได้ โดยส่วนผสมรายการที่มาช่วยเพิ่มค่า SPF ได้ดี คือ Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) เนื่องจากสามารถช่วยปกปิดผิวจากแสงได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง