ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมแชมพูครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมแชมพูครับ

โพสต์โดย mark_rz06 » จันทร์ ก.ย. 17, 2018 10:30 pm

ต้องการจะทำแชมพูที่อ่อนโยน บำรุงผม ขจัดรังแค
อยากขอคำแนะนำว่ารายการส่วนผสมด้านล่างนี้ นำมาทำได้สมบูรณ์หรือยังครับ?
หรือควรต้องเพิ่มเติมอะไรอีก
และช่วยแนะนำสัดส่วนที่เหมาะสมด้วยครับ

Zinc Pyrithione ZDandruff, Sebderm)
Dandruff-Guard (Piroctone Olamine)
BioSulphur™ EQ
Pure Keratin
Creatine 100
Biotin Express
Hydrolyzed Soy Protein
Hydrolyzed Silk Protein
N-Acetyl Cysteine
Poly-Conditioner Pro 400
HyaCoat Hair (Cartionic Hyaluronic Acid)
GuarCat Weight-less
Behentrimonnium Chloride (BTAC)
BabyFoam (Sodium Cocyl Isethionate)
Creamy Foamer (Sodium Meethyl Cocoyl Taurate)
Lauryl Glucoside
Gluta-Clean (Disodium Cocoyl Glutamate)
Coco Glucoside
Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine)
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus)
Mild Preserved Eco (Ethylhexylglycerin)

ขอบคุณครับ
mark_rz06

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมแชมพูครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 22, 2018 5:10 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสมต่างๆตามที่ท่านสมาชิกเลือก สามารถเข้ากันได้คะ

อัตราการใช้ส่วนผสมต่างๆ สามารถตรวจสอบได้จากหน้ารายละเอียดส่วนผสม แต่ละรายการคะ

แต่ส่วนผสมที่ท่านสมาชิกเลือก มีปริมาณที่มากเกินไป หากต้องการเลือกใส่ทุกตัวตามที่แจ้ง แต่ละตัวอาจจะต้องใส่ในระดับต่ำๆ เพื่อไม่ให้สูตรหนักจนเกินไปคะ หลายๆรายการมีการเลือกส่วนผสมในหมวดเดียวกัน ซึ่งอาจจะใช้เพียง 1-2รายการ ในแต่ละหมวด ก็เพียงพอแล้วคะ ตัวอย่างเช่น

ในหมวด hair conditioner เลือกใช้

HyaCoat Hair (Cartionic Hyaluronic Acid)

ซึ่งหากเลือกใช้ทั้ง 3 รายการ ให้ใช้ในอัตราต่ำๆ ของแต่ละรายการ เช่น GuarCat Weight-less หน้าเวป จะแสดง อัตราการใช้: 0.1-1.0% (แนะนำเริ่มต้นที่ 0.15%) ก็ให้เลือกใช้เพียง 0.15% คะ แต่หากใช้ทำหน้าที่เป็น hair-conditioner เพียงตัวเดียวในสูตร ก็อาจจะใช้ที่ 0.5% ขึ้นไป ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mark_rz06 » อาทิตย์ ก.ย. 23, 2018 9:06 am

ขอบคุณครับ

สอบถามเพิ่มถึงจั้นตอนการผสมด้วยครับ ควร/ต้องผามอะไรก่อนหลัง
และต้องมีการปรับ pH ด้วยไหมครับ
ปรับด้วย Citric Acid ใช่ไหมครับ?
mark_rz06

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 27, 2018 8:28 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากส่วนผสมทุกรายการ สามารถละลายในน้ำได้เลย ให้ค่อยๆเติมส่วนผสมแต่ละรายการลงในน้ำ ปั่นหรือคนเบาๆให้ละลายเข้ากันแต่ไม่เกิดฟอง คะ

สำหรับการปรับค่า pH ของสูตร โดยปกติจะต้องทำในขั้นตอนสุดท้าย เนื่องจาก ต้องรอวัดค่า pH จากสูตรสำเร็จก่อน แล้วจึงค่อยทำการปรับค่าคะ
staff

โพสต์โดย mark_rz06 » พฤหัสฯ. พ.ย. 08, 2018 8:16 pm

ทำออกมาแล้วแชมพูมีการตกตะกอน แยกชั้น
ต้องใส่อะไรเพื่อช่วยให้เป็นเนื้อเดียวกันและไม่ตกตะกอน

และควรใส่อะไรเพื่อให้แชมพูมีเนื้อข้นขึ้น แต่ไม่ทำให้ผมเหนียวเหนอะ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
mark_rz06

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 10, 2018 4:38 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิก กรุณาแจ้งสูตรและอัตราส่วน การใช้ และขั้นตอนการผสม สำหรับสูตรที่มีปัญหาการตกตะกอน/แยกชั้น ด้วยคะ
staff

โพสต์โดย mark_rz06 » อาทิตย์ พ.ย. 11, 2018 11:31 am

ใส่ทุกตัวข้างต้น อย่างละ 0.1% - 1%
ผสมส่วนประกอบที่ไม่ใช่สารซักฟอกเข้าด้วยกัน
แล้วผสมสารซักฟอก
สุดท้ายใส่ SugarThick 5% แต่เนื้อยังเป็นน้ำอยู่(พอใส่เยอะ รู้สึกว่าเหนอะเหนียว)
ใส่ zinc pyri หลังสุดครับ
mark_rz06

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 16, 2018 4:29 pm

สวัสดีคะ

ให้เตรียมน้ำ นำไปอุ่น 70องศา แล้วจึงเติม 4รายการนี้ ลงในน้ำ

Behentrimonnium Chloride (BTAC)

ปั่นหรือคนจนละลายเข้ากันดี จากนั้นเติมสารทำความสะอาดต่างๆ ลงในน้ำ (ปั่นหรือคนเบาๆ ไม่ให้เกิดฟอง) ก่อนคะ เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว จึงเติม SugarThick โดยให้ทดลองที่ 2% ก่อนคะ ไม่จำเป็นต้องใช้มากกว่านั้น โดยตอนเติม ให้นำสูตรไปอุ่น 60-70องศา แล้วจึงเติม ปั่นหรือคนเบาๆให้ละลายเข้ากัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงค่อยเติมส่วนผสมอื่นๆทั้งหลายลงในสูตร ให้ปั่นหรือคนเบาๆให้ละลายเข้ากัน

อัตราการใช้สารทำความสะอาด รวมกันทุกชนิด ในสูตรควรจะอยู่ที่อย่างน้อย 20% คะ หากต่ำไปกว่านั้น อาจจะไม่มีประสิทธิภาพการทำความสะอาดเพียงพอ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง