ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอความรู้ในการเพิ่มสารต่างๆลงในBHA toner ทีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอความรู้ในการเพิ่มสารต่างๆลงในBHA toner ทีครับ

โพสต์โดย khunchinz » พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2018 7:06 pm

คำถามมีดังนี้คับผม!!!

1.โดยปกติการวัดค่า pH ของสูตรใดๆในแง่ของส่วนประกอบบางรายการเช่นกลุ่ม ผลัดเซลล์ผิวนั้น ค่าPH ที่มีความเหมาะสม ควรอยู่ในช่วงที่เป็นกรด กรณีการใช้กระดาษลิตมัสวัดค่า ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งาน DIY สำหรับใช้เองรึป่าวคับ

2.BHA ยี่ห้อหนึ่งที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน บนฉลากแสดงค่า PH ของผลิตภัณฑ์อยู่ที่ 3.2-3.8 แต่เมื่อผมอ่านส่วนประกอบก็พบสารต่างๆ ที่ต้องการช่วง PH ราวๆ4-6 อย่างเช่น Dipotassium Glycyrrhizate , Quercetin , beta glucan , Pantothenate , Epigallocatechin Gallate , Grape Seed Extract เป็นต้น
คำถามคือ!!การเพิ่มส่วนประกอบใดๆ ที่มี PH 4-6 ลงใน BHA Toner ซึ่งมี PHประมาน3-4 นั้นจะมีผลเสียกับสารactiveใดๆ หรือไ่ม่ และเป็นไปได้อยากรบกวนทีมงานช่วยอธิบายเรื่องค่าPH กับสารactive เพื่อไว้เป็นแนวทางในการDIY BHA tonerทีคับ

3.สูตรBHA gel ดังนี้มีสามารถผสมได้รึป่าวคับ

Complex Salicylic Acid 5%
(Exfoliant)
Hi-Quercetin® 3% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Dipotassium Glycyrrhizate 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Calcium Pantothenate 3% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Oat Avenanthramides 5% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Oleanolic acid 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Alaria Esculenta Extract 1%
Pure-EGCG™ 2%
Sea Kelp Extract 5% (moisturizer)
Isopentyldiol 5-10% (***ใช้ละลาย Oleanolic acid 1% ตรงนี้ควรใช้กี่% รบกวนทีมงานแนะนำด้วยครับ )
Satin Cream Maker™ 0.5% (Emulsifier), (thickener)
TaraGel™ (Caesalpinia spinosa gum) 0.4% (Stabilizer)
NaturePreserve™ (Gluconolactone) 1.25% (preservatives) Satin Cream Maker™
Disodium EDTA 0.2%
น้ำกลั่นครบ 100%
***ผมทราบมาว่าส่วนประกอบบางรายการจะทำให้สูตรมีสีเข้มซึ่งผมไม่มีความกังวลในส่วนนี้ เพียงต้องการ DIY ไว้ใช้เองจึงอยากจะใส่สารactive ต่างๆให้ดูแลปัญหาเรื่องการระคายเคืองจากBHA และลดปัญหาสิวไปในตัวได้ด้วย และสูตรนี้ PH อยู่ราวๆ 3-4 ถือว่าใช้ได้รึป่าวคับสำหรับสูตรBHA gel
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอความรู้ในการเพิ่มสารต่างๆลงในBHA toner ทีครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 16, 2018 3:41 pm

สวัสดีคะ

1.โดยปกติการวัดค่า pH ของสูตรใดๆในแง่ของส่วนประกอบบางรายการเช่นกลุ่ม ผลัดเซลล์ผิวนั้น ค่าPH ที่มีความเหมาะสม ควรอยู่ในช่วงที่เป็นกรด กรณีการใช้กระดาษลิตมัสวัดค่า ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งาน DIY สำหรับใช้เองรึป่าวคับ

ส่วนผสมกลุ่ม ผลัดเซลล์ผิว แบ่งเป็น ชนิดที่เป็น pH dependent คือ ต้องมีความเป็นกรด ถึงทำงานได้ คือกลุ่ม AHA คะ แต่หากเป็นกลุ่มที่ pH independent ก็ไม่จำเป็นต้องให้สูตรเป็นกรด ก็สามารถทำงานได้คะ เนื่องจากกลไกการทำงานแตกต่างจาก AHA คะ

การใช้กระดาษลิตมัส เพียงพอ สำหรับการวัดค่าได้ เพราะจะทำให้เราทราบได้ว่า pH อยู่ประมาณช่วงใด ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องวัดค่า pH ดิจิตอล คะ

2.BHA ยี่ห้อหนึ่งที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน บนฉลากแสดงค่า PH ของผลิตภัณฑ์อยู่ที่ 3.2-3.8 แต่เมื่อผมอ่านส่วนประกอบก็พบสารต่างๆ ที่ต้องการช่วง PH ราวๆ4-6 อย่างเช่น Dipotassium Glycyrrhizate , Quercetin , beta glucan , Pantothenate , Epigallocatechin Gallate , Grape Seed Extract เป็นต้น
คำถามคือ!!การเพิ่มส่วนประกอบใดๆ ที่มี PH 4-6 ลงใน BHA Toner ซึ่งมี PHประมาน3-4 นั้นจะมีผลเสียกับสารactiveใดๆ หรือไ่ม่ และเป็นไปได้อยากรบกวนทีมงานช่วยอธิบายเรื่องค่าPH กับสารactive เพื่อไว้เป็นแนวทางในการDIY BHA tonerทีคับ

ส่วนผสม active ส่วนใหญ่ จะสามารถอยู่ในค่า pH ในช่วงประมาณ 3.5-6.5 ได้ดีคะ โดยต่ำกว่านี้เล็กน้อย หรือสุูงกว่านี้เล็กน้อย มักจะไม่เกิดปัญหาต่อความเสถียรของสาร active หรือแม้ว่าจะเกิดปัญหา แต่ในระดับที่ช้ามาก ซึ่งเป็นระดับที่ยอมรับได้ ระดับค่า pH ที่ต้องระวัง โดยปกติ จะอยู่ที่ ต่ำกว่า 3 หรือ สูงกว่า 7.5 ซึ่งส่วนผสมส่วนใหญ่ จะเกิดปัญหา เสื่อมคุณภาพได้เร็วและชัดเจน คะ

3.สูตรBHA gel ดังนี้มีสามารถผสมได้รึป่าวคับ

Complex Salicylic Acid 5%
(Exfoliant)
Hi-Quercetin® 3% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Dipotassium Glycyrrhizate 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Calcium Pantothenate 3% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Oat Avenanthramides 5% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Oleanolic acid 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1% (Anti-Irritant), (skin soothing)
Alaria Esculenta Extract 1%
Pure-EGCG™ 2%
Sea Kelp Extract 5% (moisturizer)
Isopentyldiol 5-10% (***ใช้ละลาย Oleanolic acid 1% ตรงนี้ควรใช้กี่% รบกวนทีมงานแนะนำด้วยครับ )
Satin Cream Maker™ 0.5% (Emulsifier), (thickener)
TaraGel™ (Caesalpinia spinosa gum) 0.4% (Stabilizer)
NaturePreserve™ (Gluconolactone) 1.25% (preservatives)
Disodium EDTA 0.2%
น้ำกลั่นครบ 100%

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

ส่วนผสมรายการเหล่านี้มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้การประสานทำได้ยากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อใช้ Satin Cream Maker เพียง 0.5% แม้ว่าจะมีการใช้ TaraGel™ (Caesalpinia spinosa gum) 0.4% มาช่วยก็ตามคะ

Dipotassium Glycyrrhizate
Calcium Pantothenate
NaturePreserve™ (Gluconolactone)

แนวทางการแก้ไข ทีมงานเรียนแนะนำ ให้ปรับเพิ่มอัตราการใช้ Satin Cream Maker มาอยู่ที่ 1.2% และ TaraGel™ ที่ 0.5-0.6% คะ โดยในขั้นตอนการผสม ให้สร้างเนื้อเจลให้กับสูตร ด้วย TaraGel™ ในส่วนน้ำ ก่อนนะคะ แล้วจึงเติม Satin Cream Maker คะ

ทีมงานคิดว่าอัตราการใช้ Isopentyldiol ที่ 5% เพียงพอ ต่อการละลาย Oleanolic acid แล้วคะ อย่างไรก็ตาม ส่วนนี้ เป็นส่วนแยกผสม ซึ่งท่านสมาชิก จะต้องนำมาผสมเพื่อละลายเข้ากัน ก่อนที่จะนำไปเติมในสูตร ซึ่งจะเติมในขั้นตอนสุดท้าย เมื่อสูตรมีลักษณะเป็นเนื้อครีมแล้ว จึงให้สังเกตุว่า ทำการละลายเข้ากันแล้ว สามารถละลายเข้ากันได้ดีหรือไม่ หากการละลายยังทำได้ไม่ดี ให้เพิ่มสัดส่วนของ Isopentyldiol ให้มากขึ้น จนสามารถละลายได้ดีคะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานอยากจะเรียนแนะนำวิธีกลับกัน คือ ให้ค่อยๆเติม Olenolic Acid ลงใน Isopentyldiol คะ ใช้เพียงในอัตราที่ Oleanolic Acid สามารถละลายได้ทั้งหมด ใน Isopentyldiol 5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอความรู้ในการเพิ่มสารต่างๆลงในBHA toner ทีครับ

โพสต์โดย khunchinz » อาทิตย์ ก.ย. 16, 2018 7:23 pm

ขอบคุณทีมงานที่สุดคับผม
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง