ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำครีมเนื้อหนัก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำครีมเนื้อหนัก

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ก.ย. 11, 2018 8:54 pm

Luxury Cream Maker 3%
Olive CLEAR 3%
Fractionated Coconut Oil 3%
Ceramide2 0.5%
beta glucan 5%
Japanese Cedar 1%
Plankton GP4G 1.5%
Centella Asiatica 0.5%
Encapsulated Retinol 2%
MOIST24 5%
Mineral Ready 1%
FruitPeel 3%
Silybum Marianum 3%
กันเสีย1%
น้ำให้ครบ100

ผสมLuxury Cream Makerกับน้ำมัน อุ่นให้ร้อน คนให้เข้ากัน ผสมลงในส่วนน้ำ คนให้เข้ากัน

ต้องการเป็นไนท์ครีมเนื้อมีน้ำหนัก ให้ความชุ่มชื้น ป้องกันริ้วรอย ผิวกระจ่างใส เรียบเนียน

มีส่วนผสมที่เข้ากันไม่ได้ไหมคะ
ตัวสร้างเนื้อเหมาะสมไหมคะ
วิธีผสมถูกต้องไหมคะ ใช้แรงมือคนเพียงพอไหมคะ
ทีมงานมีความเห็นว่าควรปรับตรงไหนบ้างไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำครีมเนื้อหนัก

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 15, 2018 8:44 am

สวัสดีคะ

Mineral Ready มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้เนื้อครีมเหลวตัว หรืออาจจะแยกชั้นได้คะ เนื่องจาก Luxury Cream Maker ไม่สามารถทน electrolyte ได้ดีคะ

หากต้อง Mineral Ready ออก สูตรสามารถผสมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 17, 2018 9:39 pm

ถ้าต้องการใช้Mineral Readyต้องเปลี่ยนไปใช้สารอะไรในการสร้างเนื้อคะ ที่จะได้ครีมเนื้อหนักนุ่มชุ่มชื้น ทาตอนกลางคืน
dharmaamm

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 22, 2018 4:54 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถคงสูตรเดิมไว้ โดยใช้ AnyGel หรือ Pro Polymer หรือ Xanthan Gum ที่ 0.5% มาช่วยเพิ่มความคงตัวให้กับสูตร คะ

โดย ให้เลือกตัวใดตัวนึง ปั่นเข้ากับส่วนของน้ำ จนได้เนื้อเจลอ่อนๆ ก่อนผสมขั้นตอนอื่นๆตามปกติคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ต.ค. 12, 2018 11:59 pm

จากที่อ่านในรายละเอียดแจ้งไว้แบบนี้ค่ะ Luxury Cream Maker™ สามารถทน electrolyte ได้ดี โดยเมื่อใช้ในสูตรที่มี electrolyte สามารถเพิ่มสัดส่วนของ Luxury Cream Maker™ เพื่อให้ได้เนื้อครีมที่มีความข้นคงเดิม... คือจะมีปัญหากับ Mineral Ready อยู่หรอคะ คือต้องเพิ่มสารสร้างเนื้อตัวอื่นด้วยใช่ไหมคะ

และถ้าหากเป็นButter Cream Maker™ โดยมีคุณสมบัติพิเศษ สามารถทน electrolyte ได้สูง และช่วง pH กว้างที่ 3-12 สามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 30%ใช้ในอัตรา 2-3% จะได้เนื้อครีมเนียนนุ่ม และข้น
หรือSoft Cream Maker™ 5%

จาก cream maker3ตัว ด้านบน ทีมงานเห็นว่าตัวใดเหมาะในการทำไนท์ครีมที่ต้องการความชุ่มชื้นนุ่มหนักเนื้อสวย และเหมาะกับส่วนผสมนี้ที่สุดคะ รบกวนขอคำแนะนำตัวที่ผสมง่ายสุด ขั้นตอนน้อยสุดค่ะ
Cream maker3-5%
Safflower Oil 3%
Lemon Skin 2%
beta glucan 5%
Adenosine liquid liposome 1.5%
Fucus Film 5%
Phytosterols 1.5%
Dimethyl Isosorbide 3%
กันเสีย1%

1มีส่วนผสมที่เข้ากันไม่ได้ไหมคะ

2Encapsulated Retinol ระคายเคืองไหมคะ ทาแล้วจะมีการผิวลอกแดงแบบพวกกรดวิตามินเอรึเปล่า และถ้าผสมแล้วตัวนี้จำเป็นต้องบรรจุบรรจุภัณฑ์แบบสุญญากาศและกันแสงด้วยไหมคะ

3Mineral Ready เป็นพวกแร่ธาตุจะมีปัญหาทำให้สารอื่นเสียสภาพไหมคะ และEDTAที่เราใส่เพื่อจับประจุ ก็จะไปจับกับMineral Ready จนไม่สามารถคงคุณสมบัติไว้หรือไม่คะ

ขออภัยที่ถามย้ำหลายรอบก็เพื่อความแน่ใจนะคะ ยังไม่เคยทำเนื้อครีมเลย และสารแพงด้วยค่ะ กลัวทำเสีย ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:48 am

สวัสดีคะ

Luxury Cream Maker สามารถทน electrolyte ได้ดีระดับนึงคะ ทั้งนี้ ในกรณีที่ท่านสมาชิกใช้ Mineral Ready แค่ 1% ทีมงานคิดว่าไม่มีปัญหา อาจจะเพียงแค่ทำให้เนื้อสูตรเหลวตัวขึ้นเล็กน้อยเท่านั้นคะ

ในขั้นตอนการเติม ส่วนผสมที่เป็น electrolyte ให้เติมในขั้นตอนสุดท้ายเท่านั้นคะ กล่าวคือ ให้ท่านสมาชิกผสมทุกอย่างจนเสร็จและได้เนื้อครีม แล้วจึงเติม Mineral Ready ลงในเนื้อสูตรปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ

Butter Cream Maker และ Soft Cream Maker อาจจะไม่สะดวกสำหรับท่านสมาชิก เนื่องจากจำเป็นต้องใช้ความร้อนในการผสมคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า ท่านสมาชิกจะต้องระวัง Phytosterols เนื่องจากมีลักษณะเป็นผง ต้องละลายด้วยความร้อน โดยละลายในน้ำมัน หากละลายได้ไม่สมบูรณ์จะกลายเป็นเม็ดในเนื้อสูตรได้คะ ทั้งนี้ ส่วนผสมรายการที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ เช่น Encapsulated Retinol ให้ท่านสมาชิกแยกไว้ เติมลงในเนื้อสูตรในขั้นตอนสุดท้ายคะ

ส่วนผสมทุกรายการสามารถเข้ากันได้คะ
ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งว่ายังไม่เคยทำเนื้อครีมเลย ทีมงานเรียนแนะนำว่า ให้เริ่มต้นจากสูตรง่ายๆก่อนคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ต.ค. 24, 2018 10:50 am

ทดลองทำแล้วค่ะ โดยใช้ Luxury Cream Maker 5% สามารถสร้างเนื้อได้ ออกจะข้นไปนิดด้วยซ้ำ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
1 จากรายละเอียดของสารทุกตัวรวมกันแล้ว สูตรต้องมีค่าpH5.5-6.5 การวัดpHของเนื้อครีมทำยังไงคะ
2 Encapsulated Retinol ที่ผสมแล้วต้องบรรจุในขวดปั๊มแบบสุญญากาศและกันแสงไหมคะ รายละเอียดบอกการเก็บรักษาแค่หลีกเลี่ยงแสงและอากาศ แต่วิตามินเอตัวอื่นบอกชัดเจนเลยว่าให้บรรจุในขวดที่กันแสงและอากาศ คือทำครีมเนื้อข้นมันใส่ขวดสุญญากาศที่ซื้อมา ใส่ยากมากเลยค่ะเพราะปากขวดมันแคบ ใช้ไซริงค์ดูดครีมก็ไม่ค่อยขึ้น ถ้าสารตัวนี้ไม่จำเป็นต้องกันแสงและอากาศจะได้ใส่กระปุกปิดฝาแบบธรรมดาค่ะครั้งต่อไป
3 จุกปิดไซริงค์แบบล่าสุดไม่ค่อยดีค่ะ ของส่งมารอบนี้จุกฉีกขาด จุกแตกตรงปลายตั้ง3อันค่ะ จุกแบบเดิมตามรูปซ้ายมือดีกว่าค่ะ เหมือนรูด้านในแคบใส่แล้วกระชับยืดหยุ่นดี
ไฟล์แนป
20181024_104758.jpg (871.86 KiB) เปิดดู 3302 ครั้ง
dharmaamm

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 26, 2018 4:33 pm

สวัสดีคะ

1. การวัดค่า pH ของเนื้อครีม อาจจะทำได้ยากนิดนึงคะ ให้พิจารณาว่า เนื้อครีมเป็นลักษณะที่ล้างออกยากหรือไม่ กันน้ำหรือไม่ ถ้าไม่ได้มีลักษณะล้างออกยาก หรือกันน้ำ ก็อาจจะสามารถจุ่ม pH Meter ลงในเนื้อครีม แล้ววัดตรงๆเลยก็ได้ จากนั้นก็นำมาล้างน้ำกลั่น ตามปกติคะ แต่หากเป็นลักษณะที่ล้างออกยาก อาจจะจำเป็นต้องนำมาผสมกับน้ำส่วนนึง แล้วถึงจะทำการวัดคะ

2. บริษัทแจ้งข้อมูลตรงตามที่ผู้ผลิตแจ้ง คะ สำหรับการกันอากาศและแสง เป็นสิ่งที่ควรทำอยู่แล้วหากสูตรมีสาร active ที่เสื่อมคุณภาพได้ง่าย ดังเช่นในกลุ่ม Vitamin A คะ

3. หากท่านสมาชิกได้รับสินค้าที่อยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์ กรุณาส่งภาพถ่ายแจ้งเคลมสินค้ากับทางลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com ได้ทันที เมื่อได้รับสินค้าคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ต.ค. 29, 2018 9:28 pm

ทดลองทำสูตรนี้ค่ะ
Luxury Cream Maker5%
Safflower Oil 3%
Lemon Skin 2%
beta glucan 3%
Adenosine liquid liposome 1%
Fucus Film 5%
Phytosterols 1.5%
Dimethyl Isosorbide 3%
กันเสีย1%

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ
1 เนื้อครีมทาแล้ว เวลาลูบจะเป็นคราบไคลออกมาค่ะ และไม่รู้สึกลื่นผิว ปรับเนื้ออย่างไรคะ
2 ใช้luxury cream maker5%แล้วเนื้อข้นมากเกินไป ถ้าจะลดลงเป็น3%ทีมงานคิดว่าจะมีปัญหาด้านไหนไหมคะ
3 ทาตอนกลางคืนมาหลายวันแล้ว แต่ไม่รู้สึกเลยว่าผิวชุ่มชื้นขึ้น อยากให้รู้สึกได้ถึงผิวที่นุ่มชุ่มชื้นขึ้นเลยในไม่กี่ครั้งที่ใช้ ควรเพิ่มตัวไหนบ้างคะ (เข้าใจว่าการเปลี่ยนแปลงด้านอื่นต้องใช้เวลา4สัปดาห์ขึ้นไปตามรายละเอียด แต่ด้านความชุ่มชื้นน่าจะรู้สึกเร็วไหมคะ)
-เพิ่มน้ำมันเป็น10%ได้ไหมคะ
-เพิ่มMOIST24 8% และ Seamollient 5% ได้ไหมคะ
4 ต้องการ moisturizer ที่มีคุณสมบัติครบ ทั้ง humectant จาก MOIST24 ,emollient จาก Seamollient, ไม่ทราบว่า ด้าน occlusive ได้จากอะไรบ้างคะ จากน้ำมัน2ชนิดในสูตรนี้ใช่รึเปล่า รึสารไหนบ้างคะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ต.ค. 29, 2018 9:31 pm

ขอแก้ที่พิมพ์%ผิดค่ะ
Fucus Film 2.5%
Phytosterols 1%
dharmaamm

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง