ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ อยากทำครีมดีๆใช้กันเองในครอบครัวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ อยากทำครีมดีๆใช้กันเองในครอบครัวค่ะ

โพสต์โดย siraprapa.tan » พุธ ก.ย. 05, 2018 2:48 pm

อยากทำครีมดีๆใช้กันเองในครอบครัวค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำทีค่ะ
ผู้หญิงอายุ 23 ปี ผิวผสม มีปัญหาสิวทั่วหน้า รอยสิว และรูขุมขนกว้าง
ผู้หญิงอายุ 34 ปี ผิวธรรมดา มีปัญหาสิวที่คางและหัวคิ้ว รอยสิว
ผู้หญิงอายุ 36 ปี ผิวผสม มีปัญหาสิวอุดตันมากบริเวณหัวคิ้ว ข้างจมูก ข้างแก้ม มีรอยสิว และรูขุมขนกว้าง

ส่วนของน้ำ
Disodium EDTA 0.20%
Vitamin B3 5%
White Cumin 2x 3%
Wakame Extract 2%
Glucosamine 4%
Phenoxyethanol 0.50%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1.00%
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride) 3.00%
Pitera 38.00%

ส่วนของน้ำมัน
Vitamin E 2%
Wild Yam 3%
Chamomile Extract 1%
Light Cream Maker 1.50%
Tea Tree Oil 0.30%
Aloe Vera Oil 1.50%
Rose Hip Oil 1.50%

ที่เหลือเป็นน้ำค่ะ(คิดจะใช้ของบิ๊กซีเพราะหาง่าย)

รบกวนแนะทำส่วนผสมทีค่ะ สามารถทำได้มั้ย
siraprapa.tan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย siraprapa.tan » พุธ ก.ย. 05, 2018 2:53 pm

อีกอย่างนึงค่ะ
ผู้หญิงอายุ 34 ปี เริ่มมีริ้วรอยร่องแก้ม หน้าผาก และตีนกา (คนเดียวกะที่เป็นสิวข้างบนค่ะ)
ผู้หญิงอายุ 36 เริ่มมีริ้วรอยร่องแก้มและตีนกา (คนเดียวกันกะที่เป็นสิวตะกี้ค่ะ ซึ่งคือดิฉันเองTT_TT)
ผู้หญิงอายุ 60 มีริ้วรอยแห่งวัย และฝ้ากระประปราย

Pro Vitamin B5 3.00%
Repair Activator 10.00%
Matrixyl 3000 6.00%
DMAE 10.00%
Wrinkle-Lax™ 0.30%
Cell-Energy™ Powder (Adenosine Triphosphate) 3.00%
Phenoxyethanol 0.50%
Alpha Arbutin 2.00%
Pitera 17.00%
Shea Butter Light Oil 2.00%
Jojoba Oil 5.00%
Grape Seed Oil 5.00%
Rosemary Oleoresin Extract (ROE) 0.05%
Coenzyme Q10 Extra 1.00%
Luxury Cream Maker™ 3.00%

ส่วนที่เหลือเป็นน้ำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

หมายเหตุ ขอสอบถามเพิ่มเติมด้วยค่ะว่า สูตรกันแดดไฮบริดที่ลงในยูทูบ นี่ทุกคนข้างต้นสามารถใช้ได้มั้ยคะ
ขอบพระคุณค่ะ

Re: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ อยากทำครีมดีๆใช้กันเองในครอบครัวค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 2:44 am

สวัสดีคะ

ผู้หญิงอายุ 23 ปี ผิวผสม มีปัญหาสิวทั่วหน้า รอยสิว และรูขุมขนกว้าง
ผู้หญิงอายุ 34 ปี ผิวธรรมดา มีปัญหาสิวที่คางและหัวคิ้ว รอยสิว
ผู้หญิงอายุ 36 ปี ผิวผสม มีปัญหาสิวอุดตันมากบริเวณหัวคิ้ว ข้างจมูก ข้างแก้ม มีรอยสิว และรูขุมขนกว้าง

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

สูตรที่เหมาะสำหรับผิวผสม และมีปัญหาสิวอุดตัน ควรจะหลีกเลี่ยงการใช้น้ำมันชนิดใดๆในสูตร เนื่องจากการใช้น้ำมันชนิดใดๆจะเพิ่มโอกาสการเกิดสิวอุดตันได้คะ สูตรที่เหมาะสมกับผิวกลุ่มนี้จะเป็นเจลน้ำ คะ ในส่วนของผิวธรรมดา อาจจะเลือกเติมส่วนผสม moisturizer ชนิดที่ละลายน้ำ เพิ่มเติมเล็กน้อยได้คะ แต่ก็ควรเลี่ยงการใช้น้ำมันตรงๆเพราะปัญหาสิวอุดตันที่เป็นอยู่คะ

สำหรับปัญหาสิวอุดตัน แนะนำให้ผสมสูตร Salicylic Acid Gel เพื่อช่วยละลายสิวอุดตัน ซึ่งสามารถใช้เป็นสูตรเดียวกัน ทั้ง 3 ท่านได้ กรุณาดูตัวอย่างสูตร ได้จาก หน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble)

การใช้ Salicylic Acid Gel เพื่อละลายสิวอุดตัน รวมถึงลดโอกาสการเกิดสิวอุดตันใหม่ จะมีผลค้างเคียงคือ อาจจะทำให้ผิวแห้ง-ระคายเคือง ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งจะต้องมีการบำรุงผิวให้แข็งแรงต่อเนื่อง เพื่อป้องกันไม่ให้ผิวเกิดการแห้ง/ระคายเคือง ซึ่งจะทำให้ไม่สามารถใช้ Salicylic Acid Gel ต่อได้ และทำให้ปัญหาสิวอุดตันกลับมาได้

สูตรบำรุงผิว สำหรับผิวผสม จะเน้นการใช้ส่วนผสม กลุ่มที่ปรับสมดุลความมัน จะไม่ใช้ส่วนผสมที่เน้นให้ความชุ่มชื้นผิวในปริมาณสูง ตัวอย่างดังนี้คะ

Vitamin B3 5%
Glucosamine 4%
Mild Preserved Eco 1%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1.00%
Pitera 30.00%
L-Carnitine 3%
Pro Polymer 1%
น้ำ ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

ขั้นตอนการผสม: ให้เติมส่วนผสมต่างๆลงในน้ำ คนให้ละลายเข้ากัน จากนั้น ในขั้นตอนสุดท้าย ให้เติม Pro Polymer คนจนกว่าละลายกลายเป็นเนื้อเจล (อาจจะใช้เวลาไม่น้อยไปกว่า 10-15นาที)

ผู้หญิงอายุ 34 ปี เริ่มมีริ้วรอยร่องแก้ม หน้าผาก และตีนกา (คนเดียวกะที่เป็นสิวข้างบนค่ะ)
ผู้หญิงอายุ 36 เริ่มมีริ้วรอยร่องแก้มและตีนกา (คนเดียวกันกะที่เป็นสิวตะกี้ค่ะ ซึ่งคือดิฉันเองTT_TT)
ผู้หญิงอายุ 60 มีริ้วรอยแห่งวัย และฝ้ากระประปราย

กลุ่มนี้ เรียนสอบถามระดับความชุ่มชื้นของผิวด้วยคะ เนื่องจาก หากลักษณะผิวมีความแตกต่างกัน เช่น บางท่านผิวแห้ง (โดยเฉพาะท่านที่อายุ 60) ซึ่งต้องมีการเติมความชุ่มชื้น/ความมันให้กับผิวในปริมาณที่สูง อาจจะไม่เหมาะสำหรับใช้สูตรเดียวกับ ท่านที่อายุ 34-36 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ อยากทำครีมดีๆใช้กันเองในครอบครัวค่ะ

โพสต์โดย siraprapa.tan » อังคาร ก.ย. 11, 2018 11:32 am

ขอบคุณทีมงานมากค่ะสำหรับคำตอบ

ส่วนตัวสูตรที่สองที่ขอคำแนะนำไปสำหรับสูงวัยอายุ 60 ผิวธรรมดาค่ะ ไม่มีปัญหาสิวใดๆ
แต่มีปัญหาเรื่องริ้วรอยแห่งวัย ฝ้าเป็นวงที่โหนกแก้ม และกระบ้างเล็กน้อย

ส่วนอีกสองคนที่เหลือ คือ 34 และ 36 จะใช้เป็นตัวสูตรแรกที่รักษาสิวอุดตันไปก่อนค่ะ
ริ้วรอยเอาไว้หลังสิวหายก็ได้ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ^_^

โพสต์โดย siraprapa.tan » พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2018 10:29 am

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ สำหรับสูตร ตัวอย่างสูตร Salicylic Acid Gel 2% ตั้วนี้ใช้ทาทั่วหน้า หรือทาเฉพาะบริเวณที่เป็นสิวคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 16, 2018 2:54 pm

สวัสดีคะ

siraprapa.tan เขียน:สอบถามเพิ่มเติมค่ะ สำหรับสูตร ตัวอย่างสูตร Salicylic Acid Gel 2% ตั้วนี้ใช้ทาทั่วหน้า หรือทาเฉพาะบริเวณที่เป็นสิวคะ

ทาทั่วหน้าได้เลยคะ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการก่อตัวของสิวอุดตันขึ้นมาใหม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง