ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Light Lotion Maker สามารถประสานสารกันแดดได้ป่าวคับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Light Lotion Maker สามารถประสานสารกันแดดได้ป่าวคับ

โพสต์โดย khunchinz » อังคาร ก.ย. 04, 2018 7:46 pm

สูตรกันแดดแบบ physical

1 Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
2 Zinc Oxide 35nm Liquid 8%
3 LipidSoft™ Matte 7%
4 WaterGuard™ Lite 3%

ส่วนที่ 2
น้ำที่เหลือ
Isopentyldiol 5%
Phenoxyethanol SA 1%
คำถามคือ
1.ผมสามารถใช้ Light Lotion Maker 4% ในการประสานสูตรนี้โดยไม่ใช้ความร้อนได้หรือไม่ครับ
2.แล้วจริงๆแล้ว สัดส่วนของ Isopentyldiol นี้จะนับรวมกับส่วนของน้ำมันด้วยรึป่าว เพราะถ้ารวมกัน ก็จะเป็น45% ในส่วนของน้ำมันซึ่งหมายถึงผมก็ควรตัดออกใช่หรือไม่ครับ
3.TaraGel™ (Caesalpinia spinosa gum)สามารถใช่ร่วมกับ Light Lotion Maker ในการเพิ่มความหนืดได้หรือป่าวครับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Light Lotion Maker สามารถประสานสารกันแดดได้ป่าวคับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 2:29 am

สวัสดีคะ

1. สามารถทำได้คะ ปั่นส่วนของน้ำมันให้เข้ากันดี แล้วปั่นส่วนของน้ำ และค่อยๆเติมส่วนของน้ำมัน ลงในส่วนของน้ำ ในขณะที่กำลังปั่นอยู่คะ

2. ใช่คะ สัดส่วนของน้ำมันจะสูงเกินไป แนะนำให้ปรับลดลงมาบ้างคะ เพื่อจะเสี่ยงต่อการแยกชั้นของสูตรคะ

3. สามารถทำได้คะ ให้ปั่นจนได้เนื้อครีมก่อน แล้วจึงเติม TaraGel ปั่นให้เข้ากับสูตร คะ TaraGel จะช่วยเพิ่มความเสถียรของสูตรให้ด้วยคะ ลดโอกาสการแยกชั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง