ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรการผสมค่ะ ผิวปานกลางค่อนไปทางแห้ง มีรอยสิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรการผสมค่ะ ผิวปานกลางค่อนไปทางแห้ง มีรอยสิว

โพสต์โดย penmas.nanan » อังคาร ก.ย. 04, 2018 1:21 pm

ลักษณะผิว ผิวปานกลางค่อนไปทางแห้ง มีรอยสิว และมีสิวบ้างประปรายไม่มากค่ะ อายุ 28 ปี
ลักษณะเนื้อครีมที่ต้องการ เป็นครีมบางเบา สามารถบรรจุใส่ขวดปั๊มได้ และสามารถผสมได้ง่ายเนื่องจากเป็นมือใหม่ค่ะ

ส่วนผสม
1 Safe-B3 4%
2 GlucoBright 4%
3 Double Hyaluron Liquid 3%
4 Marine Plankton 2%
5 Repair Activator 10%
6 Grape Seed Extract 1%
7 White Cumin2X 2%
8 Global Guard 1%
9 water 57%

10 German Chamomile Extract 1%
11 Coenzyme Q10 1%
12 Rose Hip Oil 10%
13 shea butter 2%
14 Tea Tree Oil 1%

15 Light Cream Maker 1%

อยากทราบว่าสวนผสมนี้สามารถผสมได้ไหม แล้ว Light Cream Maker ใส่ผสมกับส่วนของน้ำหรือน้ำมัน แล้วใส่ตอนไหนคาะ
หากคนครีมเองโดยไม่มีเครื่องมือสามารถผสมสูตรนี้ได้ไหมค่ะ
และสารกันเสียตัวที่เลือกมานี้เหมาะสมไหม นี้ควรใช่ตัวไหนที่อ่อนโยนกว่านี้ไหม
penmas.nanan

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรการผสมค่ะ ผิวปานกลางค่อนไปทางแห้ง มีรอยสิว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 1:46 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่เพื่อความเหมาะสมยิ่งขึ้น ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

1. การใช้ Tea Tree Oil โดยใช้ทาทั่วหน้า บางทีอาจจะเกิดการระคายเคืองได้ Tea Tree Oil เหมาะสำหรับการใช้แต้มเฉพาะจุด จะเหมาะกว่าคะ เรียนแนะนำให้ตัดออก หรือหากต้องการใช้จริงๆ แนะนำใช้ที่ 0.2-0.3% คะ (หน้าเวปจะมีแจ้งอัตราการใช้ สำหรับผิวหน้า ไม่ควรเกิน 0.5% คะ โดย อ.ย. เองไม่ได้กำหนดอัตราการใช้สำหรับผลิตภัณฑ์ที่ต้องการขึ้นทะเบียนเพื่อจำหน่าย แต่โดยปกติการใช้เกิน 0.5% จะพบว่ามีผู้ใช้บางท่านมักจะเกิดการระคายเคือง)

2. Coenzyme Q10 จะมีสีแดงที่เข้มมาก หากสูตรนี้ ต้องการใช้ระหว่างวัน กรุณาตัดออก เพราะจะทำให้สีของสูตรเข้มไม่น่าใช้ รวมถึงการใช้บนผิวอาจจะทำให้เกิดสีเล็กน้อย แม้ว่าจะใช้เพียง 1% ก็ตาม

3. Global Guard มีข้อจำกัดการใช้ ในเรื่องค่า pH แนะนำให้เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% แทน จะสะดวกและไม่ต้องวัดค่า pH คะ

อยากทราบว่าสวนผสมนี้สามารถผสมได้ไหม แล้ว Light Cream Maker ใส่ผสมกับส่วนของน้ำหรือน้ำมัน แล้วใส่ตอนไหนคาะ
หากคนครีมเองโดยไม่มีเครื่องมือสามารถผสมสูตรนี้ได้ไหมค่ะ

สามารถผสมได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ แต่ให้ผสมตามขั้นตอนดังนี้คะ

1. ผสมส่วนของน้ำเข้ากันทั้งหมด
2. ผสมส่วนของน้ำมันเข้ากันทั้งหมด
3. ค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ใส่ในส่วนของน้ำมัน แล้วคนให้เข้ากัน แล้วจึงเติมเพิ่มทีละเล็กน้อย
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรการผสมค่ะ ผิวปานกลางค่อนไปทางแห้ง มีรอยสิว

โพสต์โดย penmas.nanan » จันทร์ ก.ย. 10, 2018 10:57 am

หากใช้ Mild Preserved Eco 1%
ต้องใช้ตัวทำละลาย Ethoxydiglycol เท่าไรค่ะ
penmas.nanan

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2018 11:47 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรของท่านสมาชิก ที่เป็นครีม สามารถเติมลงในสูตรได้เลย ไม่ต้องใช้ตัวทำละลายใดๆคะ เพราะ Light Cream Maker จะทำหน้าที่ประสานให้แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง