ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Emulsifier กับสูตรครีมทาหน้าค่ะ, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Emulsifier กับสูตรครีมทาหน้าค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย jeabrender » พุธ ส.ค. 29, 2018 11:30 am

สวัสดีค่ะทีมงาน

เนื่องจากเป็นคนหน้าแห้ง ลอกเป็นขุยบริเวณแก้มและหน้าผาก เวลานอนดึกค่ะ
แต่ส่วนทีโซน จะค่อนข้างมันง่ายค่ะ เลยผสมครีมเน้นน้ำมันธรรมชาติล้วนโดยซื้อของ
จาก myskinrecipe มาทำค่ะ ซึ่งโอเคกับผิวมากค่ะหายลอกเลย
ในสูตรมี
shea butter
Coconut Oil
Safflower Oil
Rice Bran Wax
โดยตีรวมกันเป็นครีมค่ะดีมากสำหรับห้องแอร์ แต่รู้สึกว่ามันเกินไปถ้าทากลางวัน
อยากเติมส่วนผสมอะไรเพิ่มดีคะ เพื่อให้ลดความเข้มข้นลงบ้าง หรือควรผสมน้ำเพิ่มต้องใช้ Emulsifier ตัวไหน
เพื่อช่วยประสานดีคะ แบบธรรมชาติมีมั้ยหรือมีสูตรอะไรเพิ่มเติมแนะนำ ขอเน้นวัตถุดิบธรรมชาติน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
jeabrender

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Emulsifier กับสูตรครีมทาหน้าค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 1:19 am

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกเป็นผิวแห้งมาก อาจจะค่อยๆปรับลดระดับของ wax และ butter ลง โดยยังคงสูตรเป็น oil-based เหมือนเดิมก่อน คะ และหากพบว่า ยังรู้สึกเหนอะหนะ อาจจะค่อยปรับเป็นสูตร cream หรือเซรั่ม ซึ่งประกอบด้วยน้ำ+น้ำมัน ก็ได้คะ ทีมงานเกรงว่า หากปรับเป็นสูตร cream / serum เลย อาจจะไม่สามารถเคลือบผิวได้ดีเพียงพอกับที่ผิวแห้งมากของท่านสมาชิกต้องการคะ

ตัวอย่างการปรับลด wax และ butter ในสูตรเดิม คือ ให้ลดสัดส่วนของ Rice Bran Wax และ shea butter ลง และแทนที่ด้วย Fractionated Coconut Oil ซึ่งเป็นน้ำมันเบาๆ คะ (หากพบว่ามีการแยกส่วนกันในเนื้อสูตรเมื่อตั้งทิ้งไว้ ให้ใช้ Oil Blender 2% มาช่วยประสาน น้ำมัน/wax/butter ให้เข้ากัน เป็นเนื้อคล้ายครีม/เซรั่ม คะ)

ในกรณีที่ยังพบว่าเหนอะหนะเกินไปสำหรับการใช้กลางวัน สามารถเปลี่ยนเป็น Cream ได้ โดยลักษณะสูตรจะกลายเป็นดังนี้คะ

องค์ประกอบ น้ำมัน/wax/butter จากสูตรเดิม 30%
Butter Cream Maker 4% ทำหน้าที่ประสานสูตร
Mild Preserved Eco 1% ทำหน้าที่กันเสีย
Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง