ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตร เนื้อลิปแยกชั้นค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตร เนื้อลิปแยกชั้นค่ะ

โพสต์โดย jeeranuns » พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2018 4:44 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะ มีปัญหาใช้สูตรเดียวกัน %การใส่สีเท่ากัน แต่บางสีทิ้งไว้แล้วเนื้อลิปแยกชั้นค่ะ เป็นน้ำมันแยกออกมาค่ะ

สูตรที่ใช้มี Ing. ตามนี้ค่ะ
1.Isododecane 22%
2.isohexadecane 9%
3.Microcrystalline Wax 4%
4.Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 5%
5.Hectorite Gel™ (Isododecane Base) 14%
6.lipid soft 5%
7.mineral oil 4%
8.Silk silent Powder ใส่จนครบ 100%
9. Pigment 20%
10. Vitamin E 0.1%

วิธีผสม
1. ผสม 1-3,6-7 ให้ความร้อนจนละลาย
2. ทิ้งไว้จนเย็น ใส่ 5 ปั่นจนได้เนื้อเจล แล้วใส่ 4
3. ใส่ 9-10 ปั่น และใส่ 8

ขอบคุณค่ะ
jeeranuns

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร เนื้อลิปแยกชั้นค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 27, 2018 10:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ มีปัญหาดังนี้คะ

1 มีการใช้กลุ่มน้ำมัน (รายการที่ 6,7) และกลุ่ม hydrocarbon (1,2) ซึ่งอาจจะเข้ากันได้ไม่ดีนัก หากไม่มีการประสาน ก็จะเกิดปัญหา ตรงนี้มีทางแก้ไข 2 ทางคือ (ก) ตัดรายการที่ 6,7 ออก และแทนที่ด้วย 1,2 (เพิ่ม 1,2 ให้มากยิ่งขึ้น) หรือ (ข) ใช้ตัวประสานเข้ามาด้วย ในกรณีนี้ แนะนำ SiliSolve Plus 1-2% คะ

2 ทีมงานไม่แน่ใจว่า Pigment 20% นี้ เป็นสีชนิดใดบ้าง และมีส่วนเกี่ยวข้องในการแยกชั้นหรือไม่ อย่างไรก็ตาม ปัญหาที่เห็นชัดเจน คือปัญหาในข้อแรกมากกว่า จึงแนะนำให้ทดลองแก้ไขในข้อแรก ก่อนคะ

สำหรับขั้นตอนการผสม ให้อุ่นแล้วปั่นให้เข้ากันทั้งหมดเลย ยกเว้น รายการที่ 4 รอให้สูตรเย็นลงบ้าง แล้วค่อยเติม แล้วรีบปั่นให้เข้ากัน และบรรจุเลยคะ ห้ามทิ้งไว้ในอากาศเพราะจะระเหยออกจากสูตรคะ

สำหรับสูตรที่เกิดปัญหาการแยกชั้นขึ้นแล้ว หากมีการผลิตไปค่อนข้างมาก แนะนำให้แก้ไข ด้วยการเติม SiliSolve Plus 2% ปั่นให้เข้ากันคะ (รอบอย่างต่ำ 1000รอบ/นาที และใช้หัวปั่น Disperser เท่านั้น)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร เนื้อลิปแยกชั้นค่ะ

โพสต์โดย jeeranuns » อังคาร ส.ค. 28, 2018 12:30 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
น้ำมันชนิดมีขั้วกับไม่มีขั้ว หรือมีขั้วน้อย ดูจากอะไร หรือเช็คจากอะไรได้บ้างคะ

ขอบคุณมากค่ะ
jeeranuns

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 1:02 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถแจ้งสอบถามทางนี้ได้คะ ทีมงานจะให้ข้อมูลคะ
staff

โพสต์โดย jeeranuns » พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2018 2:29 pm

สอบถามเพิ่มแล้วค่ะด้านบน

รบกวนถามเพิ่มอีกข้อ มีตัวอื่นแนะนำมั้ยคะนอกจาก SiliSolve Plus ที่ผสมง่ายกว่านี้ค่ะ
jeeranuns

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 2:46 am

สวัสดีคะ

สำหรับสูตรนี้ การใช้ SiliSolve Plus ไม่ได้ยุ่งยากคะ ให้เติมลงในสูตร แล้วปั่นให้เข้ากันได้เลยคะ ไม่ได้มีขั้นตอนพิเศษใดๆ นอกจากเติมและปั่นคะ (ต้องปั่นนะคะ ไม่สามารถคนมือคะ)
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง