ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การผสม polysilicone -15 ใน face serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การผสม polysilicone -15 ใน face serum

โพสต์โดย rr30 » พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2018 12:43 pm

ขออนุญาตสอบถามครับ เนื่องจากตอนนี้กำลัง list ส่วนผสมในการทำ Face Serum ครับ โดยตัวผมมีความสนใจเจ้าตัว Polysilicone-15 ซึ่งมีสรรพคุณช่วยป้องกันรังสี uvb ได้ แต่มีข้อสงสัยบางประการกับสารตัวนี้ ดังนี้ครับ

1. อยากทราบว่า สารตัวนี้มีค่าความอุดตันมากน้อยเพียงใดครับและมีแนวโน้มทำให้หน้ามันกว่าเดิมไหมครับ เนื่องจากผมเป็นคนผิวมันครับ

2. ต้องใส่สารตัวนี้กี่เปอร์เซนต์ขึ้นไป ถึงจะสามารถป้องกันรรังสี UVB ได้ครับ

3. สมมติผมใช้ Satin Cream Maker ในการประสาน สาร Polysilicone-15 ต้องผสมในส่วนน้ำมันก่อนแล้วค่อยปั่น หรือค่อยผสมช่วงสุดท้ายหลังจากประสานเป็นเนื้อเดียวกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยครับ
rr30

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การผสม polysilicone -15 ใน face serum

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 27, 2018 9:44 pm

สวัสดีคะ

1. อยากทราบว่า สารตัวนี้มีค่าความอุดตันมากน้อยเพียงใดครับและมีแนวโน้มทำให้หน้ามันกว่าเดิมไหมครับ เนื่องจากผมเป็นคนผิวมันครับ

การทิ้ง ซิลิโคน หรือน้ำมัน (หมายรวมถึง Wax, Butter) เอาไว้บนผิว โดยเมื่อสิ้นวันไม่ล้างออก สามารถเพิ่มโอกาสการอุดตันรูขุมขนได้เสมอคะ หากดูแลด้วยการทำความสะอาดได้ดี ก็จะไม่มีปัญหาคะ โดยสิ้นวันจะต้องล้างให้หมดจดโดยไม่มีอะไรค้างไว้บนผิวคะ

ซิลิโคน (ไม่ใช่น้ำมัน) ไม่ได้เพิ่มความมันให้แก่ผิว แต่อาจทำให้เกิดความเหนอะหนะผิวได้ ในผู้ใช้ที่มีผิวมัน คะ อย่างไรก็ตาม ซิลิโคนเอง มีหลากหลายชนิด บางชนิดมีเนื้อค่อนข้างหนักจนถึงหนักมาก กลุ่มนี้ไม่เหมาะสำหรับผู้ใช้ผิวมัน แต่หากเป็นลักษณะเนื้อเบา ก็สามารถใช้ได้ คะ สำหรับ Polysilicone-15 เอง ถือเป็นซิลิโคนที่มีเนื้อค่อนข้างเบาคะ

2. ต้องใส่สารตัวนี้กี่เปอร์เซนต์ขึ้นไป ถึงจะสามารถป้องกันรรังสี UVB ได้ครับ

แนะนำอัตราเริ่มต้นที่ 3% คะ

3. สมมติผมใช้ Satin Cream Maker ในการประสาน สาร Polysilicone-15 ต้องผสมในส่วนน้ำมันก่อนแล้วค่อยปั่น หรือค่อยผสมช่วงสุดท้ายหลังจากประสานเป็นเนื้อเดียวกันครับ

ได้ทั้งสองวิธีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การผสม polysilicone -15 ใน face serum

โพสต์โดย nid.544595 » จันทร์ มี.ค. 25, 2019 2:17 pm

ขอสอบถามนะค่ะ ตัวนี้เป็นตัวที่ใส่เสริมกับครีมกันแดดตัวอื่นหรือใส่เดี่ยวค่ะ กรณีใส่แค่ตัวเดียว10%จะได้SPFอยู่ที่เท่าไหร่คะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 31, 2019 2:14 pm

สวัสดีคะ

การใช้เดียวจะให้ค่า SPF ค่อนข้างน้อยคะ แนะนำให้ใช้ร่วมกับ สารกันแดด ชนิดอื่นๆ ด้วย จะช่วยทั้ง เพิ่มค่า SPF โดยรวม และช่วยปรับผิวสัมผัสของเนื้อสูตร ให้บางเบาคะ

การใช้เดียวที่ 10% คาดว่าน่าจะให้ค่า SPF ประมาณ 25 ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆ แนะนำส่งตรวจแลป เพื่อความแม่นยำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nid.544595 » พฤหัสฯ. เม.ย. 25, 2019 3:11 am

ขอบคุณค่ะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง