ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลสำหรับมันผิวแพ้ง่ายและเป็นเซบเดิม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลสำหรับมันผิวแพ้ง่ายและเป็นเซบเดิม

โพสต์โดย zilingdaydreamer » จันทร์ ส.ค. 20, 2018 5:15 pm

ผิวมันมากแค่ขาดน้ำแล้วยังระคายเคืองง่าย แพ้ แสบแดงง่าย เป็นผดยีสต์ ผื่นคันช่วงแก้ม มีสิวประปรายที่(สิวคือขึ้นจากผื่นที่อักเสบค่ะ) ไม่ได้ทายาสิวนะคะ
อยากให้ผิวเเข็งเเรง พอดีช่วงที่ผ่านมาใช้ครีมมั่วไปหน่อยเลยค่อนข้างแย่ ผื่นเห่อช่วงนี้
อยากรบกวน ตามนี้ใช้ได้มั้ยคะ หรือเเนะนำเพิ่มเติมได้เลยค่ะ
รบกวนเรียงลำดับการผสมสารให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Squalane (Olive) - 1%
AcneBeeสารสกัดนมผึ้ง -1%
Shea Butter (Ultra Soft)- 1%
Mild Preserved Eco - 1%
L-Carnitine - 3%
Zinc PCA1%
Vitamin B3, Niacinamide -10%
Calendula Extract - 5%
Aloe Vera Gel (Lite) - ส่วนที่เหลือ

สเปรยฉีดระหว่างวัน ลดความร้อนบนผิว
Rose Water- 90%
Galactomyces Ferment Filtrate- 10%
zilingdaydreamer

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลสำหรับมันผิวแพ้ง่ายและเป็นเซบเด

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 11:08 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบันมีอาการ ผิวขาดน้ำ จนถึงระดับแห้งลอก หรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลสำหรับมันผิวแพ้ง่ายและเป็นเซบเด

โพสต์โดย zilingdaydreamer » พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2018 5:12 pm

ไม่มีค่ะ แต่จะเป็นอารม แพ้ ผื่นขี้น คัน ระคายเคือง แล้วก็ มีสิืวอักเสบบ้างเป็นระยะ แต่เวลาเราไปเค้าเตอรคสอ เค้าชอบบอกว่าเราเป็นผิวมันขาดน้ำอะค่ะ
zilingdaydreamer

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 27, 2018 10:44 pm

สวัสดีคะ

สูตรทั้ง 2 รายการ สามารถผสมได้ แต่มีข้อจำกัด ในสูตรแรก คือ สูตรจะเหลว สาเหตุเนื่องจาก Zinc PCA มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้เนื้อเจล (Aloe Vera Gel) เกิดการเหลวตัวคะ

โดยปกติ ปัญหานี้ จะแก้ไขได้ ด้วยการเติม Gel Maker ปั่นให้เข้ากัน ก็จะเกิดเนื้อเจลที่ข้นขึ้นได้ แต่ซึ่งการแก้ไขนี้ จะต้องมีเครื่องปั่น

สำหรับการใช้มือคน ทีมงานเรียนแนะนำให้ตัด Zinc PCA ออกจากสูตร และแนะนำเติม Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1% แทน ซึ่งจะช่วยปรับสมดุลความมันผิว รวมถึง ลดการระคายเคืองผิว ได้ด้วยคะ

สเปรยฉีดระหว่างวัน ลดความร้อนบนผิว
Rose Water- 90%
Galactomyces Ferment Filtrate- 10%

สูตรนี้ แนะนำเติม WaterSoft 3-5% จะช่วยปรับผิวสัมผัสของสเปรย์ ให้เกาะผิวได้ดีขึ้น และน่าใช้มากยิ่งขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง