ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การใช้​ Red Yeast Rice pigment

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การใช้​ Red Yeast Rice pigment

โพสต์โดย tee.tanyanan » อาทิตย์ ส.ค. 19, 2018 6:23 pm

สวัสดีค่ะ​
รบกวนสอบถามค่ะ

1)อยากทดลองทำลิปมันแบบมีสีจางๆที่เป็นออร์แกนิคค่ะ
ไม่ทราบว่าจะใช้ Red Yeast Rice Pigment หรือ​ Beet Root Red Pigment ในการให้สีได้มั้ยคะ

2) Pigment สีทั้ง​ 2 ตัวสามารถนำมาผสมในแป้งหรือบรัชออนได้มั้ยคะ

รบกวนด้วย​ค่ะ​
ขอบคุณ​ค่ะ​
tee.tanyanan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้​ Red Yeast Rice pigment

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 10:08 pm

สวัสดีคะ

1)อยากทดลองทำลิปมันแบบมีสีจางๆที่เป็นออร์แกนิคค่ะ
ไม่ทราบว่าจะใช้ Red Yeast Rice Pigment หรือ​ Beet Root Red Pigment ในการให้สีได้มั้ยคะ

หากเป็นลิปมัน เนื่องจากโดยปกติ สูตรลิปมัน จะเป็น oil base โดยไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ แต่ สีธรรมชาติ เหล่านี้ จะละลายในน้ำ หรือ Glycerin เท่านั้น จึงอาจจะต้องทำการประสาน เรียนแนะนำใช้ Water Balm มาช่วยประสานน้ำ เข้ากับสูตรลิป คะ

2) Pigment สีทั้ง​ 2 ตัวสามารถนำมาผสมในแป้งหรือบรัชออนได้มั้ยคะ

สามารถทำได้ ด้วยการปั่นให้ผงสี กระจายตัวเข้ากับเบสแป้งของสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง