ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวหน้า

โพสต์โดย bossanova.kt » เสาร์ ส.ค. 18, 2018 11:40 am

ต้องการผสมครีมทาหน้าผสมกันแดดที่ ไม่เหนอะหนะ ไม่อุดตัน และรู้สึกสบายผิวตลอดวัน ขอวิธีที่ง่ายที่สุดที่เป็นไปได้ครับ

- ผิวหน้าค่อนข้างแห้ง แต่ไม่ถึงกับแห้งเป็นขุย
- ต้องการทาแค่ครีมตัวนี้ตัวเดียวแล้วออกจากบ้าน จึงอยากใส่สารบำรุงเข้าไปด้วย
- ชีวิตประจำวันคือ ตอนเช้าเจอแดด 9.30 น. ประมาณ 20 นาที ตอนเที่ยงเจอแดดประมาณ 50 นาที และในเวลาทำงานนั่งหน้าจอคอมในห้องแอร์ และได้รับแสงจากอาคารที่เป็นล้อมรอบกระจกตลอดเวลาครับ(คือแค่มีแสงเข้ามา ไม่ได้โดนแดดโดยตรง)
- ส่วนผสม ที่เลือกเป็น physical เนื่องจากต้องการทาแล้วออกจากบ้านเลย ไม่ต้องรอประมาณ 30 นาที (หากผมเข้าใจผิดเรื่องกันแดด chemical ต้องรอ 30 นาที ทีมงานสามารถชี้แนะได้ครับ)

โดย active หลักที่ต้องการคือ
Titanium Dioxide 15nm Liquid
Zinc Oxide 35nm Liquid
Ectoine (Ectoin)

ส่วนผสมอื่นที่มีอยู่แล้ว ที่ทีมงานสามารถเลือกเข้ามาช่วยขึ้นสูตรได้
Safe-B3
GlucoBright
Panthenol
Glycerin (Vegetable)
Phenoxyethanol SA
Silicone Gel (Ultra Clear)
Light Cream Maker
Squalane (Olive)

ปล. ขอแต่ละตัวเป็น % และวิธีผสมเลยนะครับ
ขอบคุณครับ
bossanova.kt

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวหน้า

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 5:32 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ไม่ทราบท่านสมาชิกสนใจ เลือกใช้ PolySilicone-15 ซึ่งเป็นสารกันเสียชนิดใหม่ที่พึ่งเริ่มจำหน่าย มีลักษณะพิเศษคือ เนื้อบางเบา นุ่มลื่น เหมือนซิลิโคน แตกต่างกันสารกันแดดชนิดอื่นๆทุกชนิด ไหมคะ เนื่องจากพบว่าท่านสมาชิกเน้นว่าต้องการให้สูตรบางเบา เหมาะสำหรับใช้สบายๆระหว่างวัน

ท่านสมาชิกเข้าใจถูกแล้วคะ กันแดดเคมี จะต้องรอเวลาเล็กน้อย ทั้งนี้ ยาวนาน หรือสั้นแค่ไหน ขึ้นอยู่กับ ลักษณะสูตร เช่นหากสูตรมีส่วนของน้ำเยอะๆ การรออาจจะนานขึ้นบ้าง แต่หากสูตรเป็นลักษณะ oil based ระยะเวลาการรอก็สั้นมาก หรือจะสามารถให้ผลได้ทันที ไม่ต้องรอ คะ

ส่วนผสมบำรุงผิวต่างๆที่ท่านสมาชิกจะใส่นั้น จะทำให้เนื้อสูตรเกิดความเหนอะหนะมากยิ่งขึ้นได้โดยเฉพาะเป็นสูตรที่ใช้ระหว่างวัน อัตรา % การใช้ จึงอยู่ที่ท่านสมาชิก ว่ายอมรับความหนัก หรือเหนอะหนะ ของสูตร ได้มากน้อยแค่ไหน หากผิวแห้ง ก็อาจจะสามารถเลือกใช้ส่วนผสมบำรุงผิวเหล่านี้ได้มากหน่อยแต่อย่างไรก็ตาม อัตราที่เหมาะสมที่สุด อยู่ที่ความรู้สึกผิวของท่านผู้ใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวหน้า

โพสต์โดย bossanova.kt » พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2018 12:52 am

สวัสดีครับ จริงๆ ในตอนกลางวัน ใช้มอยเจอร์ไรเซอร์อย่าง atopalm intensive moisturizing cream หรือ la roche posay cicaplast B5 ซึ่งเป็นครีมที่ค่อนข้างหนักแล้วยังรู้สึกสบายมากครับ แต่ที่บอกความต้องการว่าบางเบา และไม่อุดตันระหว่างวัน เป็นเพราะยังไม่เคยเจอกันแดดที่ถูกใจ และสามารถใช้ได้ต่อเนื่องเลยครับ และไม่รู้จริงๆว่าควรจะผสมให้ออกมาลักษณะไหน
เช่น
Spectraban สีส้ม: ตัวนี้ทานิดเดียวก็ขาววอก และมีความมัน เหนียวเหนอะหนะ
Spectraban SC สีเขียวเนื้อซิลิโคน: ตัวนี้ชอบครับ แต่ทาแล้วหน้าหมองระหว่างวัน
shiseido wetforce: ชอบเนื้อสัมผัสตัวนี้มากที่สุด แต่ใช้แค่สองวันก็อุดตันแล้ว(ตัวนี้ทาแล้วไม่รู้สึกขาววอก)

ถ้าทีมงานจะแนะนำสูตรใดๆที่ผสมง่าย และมีลักษณะสูตร และความรู้สึกคล้าย
atopalm intensive moisturizing cream
หรือ shiseido wetforce(แต่ต้องไม่อุดตันผิว) ก็สามารถรับได้ครับ
โดย requirement ด้านส่วนผสมเพิ่มเติม แล้วก็สภาพผิวเป็นไปตามที่อธิบายข้างต้นครับ
bossanova.kt

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง