ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำการทำแชมพูค่ะ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ทำครั้งแรก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำการทำแชมพูค่ะ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ทำครั้งแรก

โพสต์โดย msayamon » เสาร์ ส.ค. 18, 2018 10:08 am

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ไม่แน่ใจจะปรับสูตรอย่างไรค่ะ จะทำแชมพูใช้น่ะค่ะ เป็นคนใช้แชมพูตามท้องตลาดแล้วคันตลอดเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
1.Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%
2.Coco Betain 5%
3.Poly-Conditioner Pro 2%
4.water lock 1%
5.Olive Oil (Extra Virgin) 3 %
6.sugar thick 3%
7.Flora Solve™ Clear (ผสมน้ำหอมในน้ำ ชนิดไม่มีสี) 3%
8.Fragrance (Cool Citrus Basil (Bath and Body)) 1%
9.กันเสีย Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
10.น้ำกลั่น 56%
msayamon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำการทำแชมพูค่ะ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ทำครั้งแรก

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 5:23 pm

สวัสดีคะ

สำหรับท่านสมาชิกที่มีปัญหากับแชมพูทั่วๆไป ทีมงานแนะนำทดลองผสม แบบง่ายที่สุด โดยงดเว้นการใช้ส่วนผสมหลายๆรายการ ซึ่งจะมาเพิ่มความเสี่ยง ของการระคายเคือง หรือแพ้ ได้คะ

แนะนำดังนี้คะ

1.Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%
9.กันเสีย Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
10.น้ำกลั่น ให้ครบ 100%

หลังผสม ตั้งทิ้งไว้อย่างน้อย 24ชม. สูตรจะข้นขึ้นเอง แล้วค่อยนำมาใช้ ทดสอบว่ามีอาการคันใดๆหรือไม่ หากไม่มี อนาคต ก็สามารถค่อยๆเพิ่มส่วนผสมอื่นๆ ที่ต้องการ ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง