ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แนะนำการทำ day cream ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แนะนำการทำ day cream ด้วยค่ะ

โพสต์โดย benz.zuza » เสาร์ ส.ค. 18, 2018 2:41 am

เป็นคนผิวมันมาก มีสิวอักเสบเล็กน้อย
อยากได้เจลที่บำรุงผิว ลดสิว ลดความมัน
เลยทำ night cream สูตรดังนี้

Safe-B3™ 5%
GlucoBright™ 4%
Pure-EGCG™ 2%
Licorice Extract 1%
Aloe Vera Gel (Heavy) ที่เหลือ

พบว่าสูตรดังกล่าวมีความเหนียวค่อนข้างมาก แต่ทาตอนกลางคืนก็โอเคนะคะ

ที่นี้ยังเหลือส่วนผสมบางส่วนกำลังจะทำ Day cream ต่อไป
สูตรที่คิดไว้คือ
Safe-B3™ 5%
MatteSilica™ 5% - 10%
Aloe Vera Gel (Heavy) ที่เหลือ

-อยากทราบว่า night cream นี่เหนียวจากสารตัวไหนคะ ถ้าจะทำ day cream ควรปรับสูตรลดสารตัวไหนให้เหนียวน้อยลง
-จะใช้ MatteSilica™ เป็นตัวปรับผิวสมผัส และช่วยควบคุมความมัน แนะนำเป็น กี่เปอร์เซนต์ดีคะ ในเว็บแนะนำเป็น 1-15% แต่หนูแค่ใช้เป็น day cream ไม่รู้จะใส่กี่เปอร์เซนต์ดีอ่าค่ะ
benz.zuza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แนะนำการทำ day cream ด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 5:21 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

ท่านสมาชิกยอมรับการใช้ Silicone ไหมคะ

หากสามารถใช้ Silicone ได้ แนะนำให้เติม Silicone Gel (Ultra Clear) 5-7% ในสูตรคะ จะสามารถลดความเหนียวเหนอะหนะของเนื้อเจล กลายเป็นความลื่นผิว แทนได้คะ

ที่นี้ยังเหลือส่วนผสมบางส่วนกำลังจะทำ Day cream ต่อไป
สูตรที่คิดไว้คือ
Safe-B3™ 5%
MatteSilica™ 5% - 10%

แนะนำปรับดังนี้คะ

1. ใช้ SelectSorb 3-5% แทนที่จะใช้ MatteSilica คะ โดยจะสามารถช่วยปรับผิวสัมผัสสูตรให้ไม่เหนอะหนะ และช่วยดูดซับความมันผิวระหว่างวัน ให้ด้วยคะ

2.เติม Silicone Gel ตามที่ได้เรียนแนะนำด้านบนคะ จะสามารถปรับผิวสัมผัสของสูตร ให้กลายเป็นเนื้อเจลครีมที่นุ่มลื่น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง