ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรเจลล้างมือชนิดทาทิ้งไว้ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรเจลล้างมือชนิดทาทิ้งไว้ค่ะ

โพสต์โดย chocollate1313 » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 4:45 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนขอสูตรเจลล้างมือแบบทาทิ้งไว้ที่ไม่ต้องใช้น้ำล้างออกค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
chocollate1313

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรเจลล้างมือชนิดทาทิ้งไว้ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 4:45 pm

สวัสดีคะ

โดยปกติ เจลล้างมือเหล่านี้ ส่วนผสมหลัก คือ แอลกอฮอลล์ (Ethyl Alcohol) คะ

โดยระดับที่เหมาะสมที่สุด จะอยู่ที่ประมาณ 60% Ethyl Alcohol ทำหน้าที่ฆ่าเชื้อ และทำให้สูตรแห้งเร็ว เพราะระเหยได้ไว

ในส่วนองค์ประกอบอื่นๆของสูตร ก็สามารถเลือกใช้ได้ตามที่ต้องการ ผู้พัฒนาสูตรมักจะเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่ม moisturizer หรือ humectant ช่วยกักเก็บความชุ่มชื้นให้กับผิว เนื่องจากการใช้ Ethyl Alcohol ระดับสูงๆ บนผิว บ่อยๆ จะเกิดความแห้งของผิวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอสูตรเจลล้างมือชนิดทาทิ้งไว้ค่ะ

โพสต์โดย chocollate1313 » จันทร์ ส.ค. 27, 2018 7:41 pm

ขึ้นสูตรให้เป็นเจลได้ด้วย สารสร้างเจลใดๆก็ได้เลยเหรอคะ
chocollate1313

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง