ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตร Leave on spray ช่วยเรื่องผมร่วงและไม่พันกัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตร Leave on spray ช่วยเรื่องผมร่วงและไม่พันกัน

โพสต์โดย rungluk » พุธ ส.ค. 15, 2018 9:12 pm

เรียน ทีมงาน

รบกวนตรวจสอบสูตร ว่าสามารถเข้ากันได้และสัดส่วนเหมาะสมหรือไม่ค่ะ

Leave on spray อยากได้ spray ที่ช่วยเรื่องผมร่วงและเส้นผมไม่พันกันค่ะ

น้ำ 80
Mild Preserved Eco 1
Creatine 100 1
Pure Keratin 2
Melatonin Forte 1
Slim-Coffee 5
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite 1
Hydro Protein 1
Silicone Shine (Light & Silky) 5
Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5
น้ำหอม 0.5

eye cream สำหรับลดริ้วรอย และยกกระชับ

A WATER 56.5
A Eye Preserved 1
A Slim Coffee 3
A Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3

A Apple Stem Cell Extract (AppleCell 3
A Ceramide Complex (CeraTouch™) 10
A Snail Secretion เมือกหอยทาก 4
A Vitamin A Retinyl Acetate 1
A Ethoxydiglycol 10
A Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5
B Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 1
B Light Cream Maker 2

วิธีการผสม eye cream

ผสม A เข้าด้วยกัน และ ผสม B เข้าด้วยกัน นำ B มารวมกับ A

ขอบคุณมากค่ะ
rungluk

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร

โพสต์โดย rungluk » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 9:20 pm

ขอแก้ไขสูตร eye cream เป็นดังนี้ค่ะ

A WATER 48
A Eye Preserved 0.5
A Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3
A Apple Stem Cell Extract (AppleCell 3
A Ceramide Complex (CeraTouch™) 10
A Snail Secretion เมือกหอยทาก 4
A Vitamin A Retinyl Acetate 1
A Ethoxydiglycol 10
A Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5
A Double Hyaluron Liquid 6
A 1,2-Hexanediol 3
B Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 1
B Light Cream Maker 2

ผสม A เข้าด้วยกัน B ด้วยกัน และนำ B มารวมกับ ฤ

rungluk

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 5:05 pm

สวัสดีคะ

Leave on spray อยากได้ spray ที่ช่วยเรื่องผมร่วงและเส้นผมไม่พันกันค่ะ

น้ำ 80
Mild Preserved Eco 1
Creatine 100 1
Pure Keratin 2
Melatonin Forte 1
Slim-Coffee 5
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite 1
Hydro Protein 1
Silicone Shine (Light & Silky) 5
Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5
น้ำหอม 0.5

สูตรนี้ ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

1. อาจจะหนักเกินไป สำหรับเส้นผมคะ แนะนำให้ปรับลดส่วนผสมต่างๆลงมา โดยเฉพาะรายการที่ทำให้เกิดความเหนอะหนะได้ เช่น โปรตีน ต่างๆ (Milk Protein, Hydro Protein) รวมถึง Vitamin B5 คะ หากไม่แน่ใจว่าจะเหนอะหนะแค่ไหน ลองทดสอบด้วยการผสมเล็กน้อยแล้วฉีดดูก่อนได้คะ ว่าระดับปัจจุบันเป็นระดับที่ยอมรับได้หรือไม่ เนื่องจากผู้ใช้แต่ละท่านมีความชอบที่แตกต่างกัน

2. Silicone Shine ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ เนื่องจาก ซิลิโคน กับน้ำ จะไม่สามารถเข้ากันได้โดยตรง จะต้องมีการประสาน หากท่านสมาชิกต้องการใช้ Silicone Shine ในสูตรนี้ จะต้องมีการใช้ emulsifier มาช่วยประสาน คะ แนะนำลองดู Spray-Mix ทำหน้าที่ประสานสูตรคะ

Slim-Coffee จะไม่สามารถอยู่ในสูตรนี้ได้ เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้ Light Cream Maker เหลวตัว จนอาจจะเกิดการแยกชั้น สำหรับมือใหม่ แนะนำให้ตัด Slim-Coffee ออกจากสูตรคะ

Ethoxydiglycol มีการใช้ที่มากเกินความจำเป็นคะ แนะนำที่ 2% เพียงพอแล้วคะ

Eye Preserved ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ กรุณาตรวจสอบข้อจำกัดการใช้ ในรายละเอียดผลิตภัณฑ์คะ สูตรนี้มีการใช้ 1,2-Hexanediol ที่ 3% เพียงพอต่อการควบคุมเชื้อโรคได้แล้วคะ ไม่ต้องใช้สารกันเสียเพิ่มอีกคะ

Ceramide Complex (CeraTouch™) อัตราการใช้สูงเกินความจำเป็นคะ ทีมงานเรียนแนะนำที่ 5% ก็ให้ผลได้ดีแล้ว

ทั้งนี้ ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นเกี่ยวกับความเหมาะสมของสูตรกับผิวผู้ใช้ได้ เนื่องจากไม่มีข้อมูลผิวของผู้ใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย rungluk » ศุกร์ ส.ค. 24, 2018 6:28 pm

เรียน ทีมงาน

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ รบกวนสอบถามเพิ่มเติม ในส่วนของ
eyecream หากต้องการเปลี่ยนจาก Snail Secretion เป็น Repair Activator
5% ได้ไม๊คะ

rungluk

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร Leave on spray ช่วยเรื่องผมร่วงและไม่พั

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 27, 2018 10:53 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง